Bệnh lá lan hồ điệp

hainguyen1290

Thành viên mới
Chào mọi người, tôi là thành viên mới của diễn đàn. Tôi trồng hồ điệp cũng khá lâu rồi nhưng vẫn chưa trồng được cây nào ưng ý, hết bệnh này rồi đến bệnh khác, tìm hiểu -> biết rồi khắc phục, hiện tại thì mấy cây hồ điệp của tôi từ lớn tới nhỏ đồng loạt đều bị thế này

Mong mọi người giúp đỡ, cho tội biết đó là bệnh gì, tình trạng như vầy thì chữa như thế nào, cách phòng ngừa sau này...
Cảm ơn..!!

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Cây của mình cũng mới bị như Bạn. Mình nghỉ dư nước hay dư phân do cây của mình để nằm dưới cây LS nên tưới nước hay phân thì phần dư chảy xuống ngọn cây Hồ Điệp còn bình thường phun Hồ Điệp mình pha Alaska loãng 1/2 so với liều dùng.

hainguyen1290

Thành viên mới
Nhưng mình một tuần mới phun thuốc một lần, minh thường pha b1 với npk để phun. như vậy có dư thuốc không ?. Giờ cây đã bị như vầy rồi thì mình phải khắc phục làm sao đây hả bạn ?

culanluasg

Super Moderator
trả lời chung như thế này
trồng hồ điệp phải có mái che tuyệt đối ,tránh mưa nắng,tốt nhất là dùng bạt hay tôn nhựa trong
không dùng phân bón lá ,có thể dùng với điều kiện dùng phân bón lá nhưng chỉ tưới gốc
nên dùng phân xám tan chậm hay phân trắng tan chậm của nhật,cũng có thể dùng túi phân hữu cơ của Growmore
cây hư lá rồi khuyên các bạn nên bỏ đi,cây con giờ cũng rẻ ,nuôi mau lớn
tốt nhất là chỉ phun phòng bệnh