bệnh cây sanh

nhagiaoyeucay

Thành viên
cây sanh đang xanh tốt, xuất hiện cành lá vàng rậc, kiểm tra vỏ bị mủn bắt đầu từ bề mặt phía trên rồi lan rộng dần, gỗ nỏ vào sâu dần và lan rộng. Anh em cho mình biết đó là bệnh gì, chữa thế nào nhé. Xin Cám ơn!

tuyetgiangphutu_gl

Thành viên
Chụp hình xác nhập đi Bác, Nhưng theo con thì có thể bị sâu đục trong thân đó, Bác chú ý quan sát thử, à có nghe tiếng gì không ?
Nếu như thế thì hết chữa, nhà em cũng bị rồi.

Đỗ Mến

Thành viên
Có lẽ là sâu đục thân đó chú, giống này tấn công bên trong lớp vỏ nên khó phát hiện ra, cây của cháu cũng bị nhưng không chết cành nên nuôi tiếp sẽ thành lũa nhìn cũng hay hay

thang_8492

Thành viên
bị sâu đục thân rùi. Thường những cây bị như vậy khi bóc vỏ ngoài ra sẽ thấy nhũng con sâu đục thân ở trong, làm cho vỏ ngoài bị thối, nhìn sẽ thấy mùn bị sâu đục, tốt nhất là khoét sạch chỗ vỏ bị ủng đi, hoặc cắt bỏ lun cành bị sâu. trường hợp này không làm triệt để cây sẽ bị thối tới tận gốc, rễ rùi chết

thanh tron

Thành viên mới
Cây Sanh nhà em í chẳng hiểu sao mà gốc cứ xì nước ra, dùng tay ấn vào thì vỏ lại bóc ra, phần loĩ của rễ thì mềm mềm, có màu vàng, một thời gian khoảng vài ngày là cây rụng lá và chết dần. Đặc biệt rất lây lan sang các cây khác. nhà monhf có hai cây bị toi rùi, một cây nữa chuẩn bị. Các bác giúp em với. Cảm on nhìu luôn

huynhtankhai

Thành viên
giống bệnh thối nhũng do vi khuẩn gây ra quá( vỏ cây biến sang màu vàng nâu và sau đó thành màu nâu,mọng nước,bóp thấy lầy nhầy có mùi khó ngửi ),nếu đúng anh mua thuốc về xịt trị bênh thối nhũng+phòng trừ nấm luôn đi nhé ,chậm là nó lây lan nhanh gây chết cây luôn đó.có gì sai xin anh bỏ qua .

Công Tuấn

Thành viên mới
cây sanh sống rất khỏe và ít bị bệnh. nhà cháu có trồng nhiều mà chưa bao giờ thấy có hiện tương như các bác kể trên. theo kinh nghiệm về nhưng cây khác cây của bác có thể bị sâu đục thân tân công.nếu đúng bác có thể lấy dây thép nhỏ xuyên vào chỗ có mùn tìn giết đc con sâu là cây sẽ không sao nữa.