Bằng lăng lá nhỏ miền trung

Quí Tài

Quản Lý Viên
Chào các bạn
Có bạn nào năm rồi mua phôi bằng lăng, nay đã sống tốt đăng hình lên cho xem với.
Năm rồi thấy có bán khá nhiều mình có mua thử 1 cây tàn tự nhiên trồng nhưng đã chết.
Hiện cũng thấy ít hình chia sẻ cây sống tốt trên d đ.
Cám ơn

dungvan

Moderator
Em cũng có một củ, giờ mới đang bắn mầm. Chắc vẫn ở mức 50/50 thôi.
Đúng là có nhiều phôi đẹp nhưng do chưa rõ về đặc tính của loài này nên vẫn đang còn dè chừng. Chỉ tại thích cái màu tím của hoa Bằng lăng.

tranmang

Thành viên
Bằng lăng sống khỏe mà, chịu hạn tốt, của mình năm trước mua 10 cây sống cả 10 mà

linhsamdream

Thành viên tích cực
Topic của nick hiep ha trong mục cây nguyên liệu có bán cây bằng lăng đang ra hoa đó mấy a. E cũng có 1 cây a dungvan cũng biết rùi đó. Cây của e chắc cũng đang giai đoạn 50/50 nên chưa giám đăng sợ e nó xí hổ. E cũng đang tìm hiểu về chủng loại này mà chưa thấy ai chia sẻ cách trồng và chăm sóc sao cho tốt mấy a a.

tranmang

Thành viên
Theo mình trồng bằng lăng tương đối dễ, chịu hạn tốt, nhanh liền da, thân có đường nét rất đẹp, tuy nhiên chơi bon sai để ra hoa thì tương đối khó vì phải cắt tỉa, nhưng hoa của bằng lăng nó ra cành vượt sau đó ra hoa mới sung
==================================
Cám ơn Người rừng mình chỉ có những cây bự không à, không có văn nhân, loại này mua chủ yếu ở Ninh Thuận mà

Cóntruction_PR

Thành viên tích cực
Bằng lăng rất dễ sống.
Lá nhỏ có 2 loại lá.
Loại dưới mặt lá ko có lông, dễ ra hoa, hoa nhiều và to hơn, màu cũng đẹp hơn.
Loại dưới mặt lá có lớp lông màu vàng nhạt, lông này dín vào người hơi ngứa, lúc làm cây lông dính vào hơi bẩn tí, khó ra hoa hơn loại trên.
Tiếc là nhà không còn cây Bằng Lăng nào để chụp hình anh em tham khảo.

tranmang

Thành viên
Miền bắc và bắc miền trung trở ra trồng 2/3 cát, 1/3 xơ dừa hoặc phân chuồng, tro trấu (chất trồng), mục đích thoát nước tốt. Mình trồng ít chăm lắm nhưng cây vẫn tốt mà, nhưng chủ yếu để ngoài nắng, thoát nước tốt, chúc bạn thành công