1 em mini nhưng em ko bit tên cây này

mrhuynh482

Thành viên tích cực
cây bùm sụm đó bạn!còn nhiều rên nửa như anh vinh nói...ngoài bắc tên gì thì chịu!

namttn

Thành viên
em cám ơn các bác nhé
==================================
mấy hôm ko vào được diễn đàn thấy nhớ quá

DuLong

Thành viên tích cực
Nếu để ý kỷ như anh lnvinh nói thì Trà Phúc Kiến và loại bùm sụm khác nhau :D

namttn

Thành viên
cây này của em còn phải làm nhiều lám các bác nhi, nhưng các bác cho em bit ý tưởng của em về cây này thế đã được chưa

hongphong

Thành viên
Nếu để ý kỷ như anh lnvinh nói thì Trà Phúc Kiến và loại bùm sụm khác nhau :D
Theo tôi trà phúc kiến và cùm rụm (chùm rụm,...) là 2 loài khác nhau nhưng cùng thuộc 1 họ đó là họ chùm rụm.
Cây trà phúc kiến: tên tiếng anh là FUKIEN TEA (tree) còn tên khoa học là Carmona microphylla và hiện nay, người ta thường gọi cây trà phúc kiến với tên khoa học là Ehretia Microphylla
Trong khi đó cây cùm rụm có tên khoa học là Carmona Retusa . Vài lời mạo muội, mong anh em diễn đàn góp ý thêm

DuLong

Thành viên tích cực
Theo tôi trà phúc kiến và cùm rụm (chùm rụm,...) là 2 loài khác nhau nhưng cùng thuộc 1 họ đó là họ chùm rụm.
Cây trà phúc kiến: tên tiếng anh là FUKIEN TEA (tree) còn tên khoa học là Carmona microphylla và hiện nay, người ta thường gọi cây trà phúc kiến với tên khoa học là Ehretia Microphylla
Trong khi đó cây cùm rụm có tên khoa học là Carmona Retusa . Vài lời mạo muội, mong anh em diễn đàn góp ý thêm
Có thể quan sát hình dạng lá, 1 cây đuôi lá hình tròn, 1 cây đuôi lá có 3 mũi nhọn :D

namquyennhii

Thành viên
hai loại này làm sao phân biệt chúng với nhau?
cây này ở miền Trung gọi là bùm sụm ít có cây to lắm. hoành 20 là to lắm rồi.