Địa Lan và Lan Kiếm (Cymbidium)

viquy

Thành viên
hiện nay ở việt nam địa lan chủ yếu là được trồng ở đà lạt thôi vì ở đây khí hậu quạnh năm mát mẻ và lạnh nên rất thích hợp cho địa lan , hiện nay ở VN có 1 số loại địa lan rất hiếm đó là Thanh Ngọc , Thanh huyền , hoàn Vũ v.v.v
đây là thanh ngọc

culanluasg

Super Moderator
bác viquy ,chúng ta phải phân biệt cho rõ địa lan rừng và địa lan lai ,chi Lan kiếm (Cymbidium) thì nằm luôn trong nhóm địa lan ,
tên thanh huyền nghe rất lạ tai,mình chưa từng nghe qua ,bác có biết tên khoa học của nó không ??? nếu có hình thì hay quá ,hình thanh ngọc kia của bạn phải không ??? có thể chụp gần hơn chút không ??? cảm ơn bạn

viquy

Thành viên
chào bạn culanluasg : mình đồng ý với bạn là địa lan rừng khác địalan lai , nếu buổi sáng bạn có xem thời sự (VTV1) thì chuyên gia nguyễn lân hùng đang giới thiệu về các loại lan đấy , nói thì nói vậy thôi , hiện nay mình cũng đã trồng 1 số địa lan nhưng chỉ có hạc đỉnh cho hoa thôi chứ các giống khác thì chịu ( mình đã tìm đủ mọi cách nhưng vẫn không ra hoa được , có lẻ do khí hậu ở chỗ mình nóng quá nên không thích hợp cho địa lan

culanluasg

Super Moderator
Mời các bạn xem qua ảnh của bạn nick *cobebandiem* về trồng địa lan rừng (arowana.com.vn)

Purple Lotus

Thành viên mới
hong biết trong này có ai trồng địa lan của chinese khg hen hehe :)
PL mới order trên ebay 3 cây Cym Sinenese Molan Baimo & Heimo.

culanluasg

Super Moderator
culanluasg chỉ trồng kiếm rừng và kiếm lai thử chơi ở miền tây
-đây là một cây kiếm lai đang ra nụ ,quà tặng hơn một năm của anh Cường (Cali,USA)
nhiệt độ miền tây đang là 32 độ C

Purple Lotus

Thành viên mới
wow nhìn thấy cây địa lan của culan ra mần sanh cũng mọc lớn chắc sẽ ném cho vài spike cho cây lan :D good jobs. nhìn mà thấy ham luôn hehe culan nhớ updated hình để mình và các bạn khác cùng nhau thưởng thức hoa của cây đó nhen.

Purple Lotus

Thành viên mới
oh vậy huh wow đã quá hen, hỏng biết ở zone chổ anh ở là zone mấy cũng ra hoa được tại vì theo mình biết cây cym phải xuống tới độ lạnh 50 F. mới cho ra hoa chắc khí hậu ở vùng anh đã đạt tiêu chuẩn cho nên cây mới cho ra hoa. Cym của mình, PL dùng 30-10-10 và superthrive tới nó chừng độ 1 tháng nó kick ra mầm non quá chòy hahaha LOL hy vọng năm nay có hoa xem mệt nghĩ :D

culanluasg

Super Moderator
Hiện tại anh em Trà Vinh đang trồng thử những cây Cym rừng và Cym lai ,cây trên ra ngồng hoa trong điều kiện nhiệt độ 32 độ C (theo sách vở thì địa lan không có khả năng ra hoa ở miền tây !!!) nhưng thực tế lại khác ,ngày mai mình chụp một cây kiếm lai khác cũng đang trổ hoa tại Trà Vinh ,tuy ít hoa có lẽ do điều kiện nhiệt độ khắc nghiệt ba vòi hoa chỉ còn nở tám hoa (trồng cũng hơn năm rưỡi )

culanluasg

Super Moderator
Mình giới thiệu với các bạn một bài viết đã đăng trên hoalanvietnam.org

Trồng Địa Lan Lai Miền tây Nam Bộ (culanluasg,bổ sung tên lai Bố Mẹ (ÔngBùi Xuân Đáng)

Địa lan lai (Cymbidium hybrid) vốn là một Chi Lan có hoa màu sắc đa dạng, phong phú với nhiều kiểu hình hoa đặc sắc làm say mê những kẻ yêu lan.

Tuy nhiên với khí hậu Nam bộ đa phần nhiệt độ ban đêm từ 26-29°C (79-85°F), cho nên theo sách vở hầu như là không thể nào ra hoa được . Nhiều tác giả đã khẳng định vấn đề trên với nhiều lập luân vững chắc có cơ sở khoa học, tuy nhiên điều đó không làm sờn lòng những người yêu lan miền Tây Nam Bộ, muốn biến điều không thành có, điều không thể thành có thể.

Từ năm 2008 với sự giúp đỡ của anh Cường Phạm (Cali, USA), anh đã không quản đường xá xa xôi cách trở và tiền bạc gửi về tặng anh em miền Tây một số địa lan lai, trong đó có cây Cymbidium Dutchman Gold. lai giống giữa cây (Cym. madidum x Cym. Golden Elf)

Cây anh gửi về là dạng tách chiết, có giả hành đã trưởng thành. Số cây của anh đã được chia ra cho anh em các tỉnh miền Tây và một số anh em chơi lan ở Trà Vinh trồng thử nghiệm.

Tại Trà Vinh một số anh em giữ lại chất trồng cũ bằng vỏ dừa đã xử lý, một số thay đổi chất trồng khác phù hợp với khí hậu nóng ẩm miền Tây, kết quả đã ngoài sức mong đợi. Chỉ chưa đầy năm, cây Cym Dutchman Gold đã đơm nụ và trổ hoa, mặc dù hoa ít và khiêm tốn nhưng cũng đã khẳng định một điều là địa lan lai hoàn toàn có thể đơm nụ và trổ hoa trong điều kiện nhiệt độ ban đêm khá cao ở miền Tây nam bộ (chỉ nói với loại hoa cánh thưa).

Riêng đối với loại cánh tròn khít thì còn đang chờ thêm kết quả (trồng chưa quá một năm)

Tôi xin gửi hình từ lúc đơm nụ, đến lúc trổ hoa trong điều kiện thời tiết hiện nay ở Nam bộ ban đêm khoảng 28-29°C (82-84°F) ban ngày khoảng 30-33°C (86-92°F), trồng treo dưới hai lớp lưới với chất trồng xơ dừa đã dùng rồi.

Trong ảnh gửi chúng tôi xin giới thiệu một cây địa lan lai màu tím, có lẽ là Cym Nut lai giống giữa (Cym. sinense x Cym Red beauty) năm rồi mua có hoa sẵn, sau một năm lại tiếp tục trổ hoa.

Ngoài ra cây Cymbidium golden Elf, lai giống giữa (Cym ensifolium X Cym Enid Haupt) của anh Sáu Ngân cũng nở hoa tại Trà Vinh.

Cym Deutchman Gold
Cym. Nut

Chúng tôi xin loan báo tin vui này tới anh em yêu lan là một vài giống địa lan cũng có thể đơm nụ vả nở hoa ở miền Tây được.
ảnh Kèm

viquy

Thành viên
xin chào culanluasg và chào tất cả anh em trên diễn đàn : lâu lắm rồi bây giờ mới vào lại diễn đàn , tôi thấy vẫn vui như ngày nào anh em vẫn khoẻ cả chứ , địa lan của culanluasg đã ra hoa chưa vậy còn mấy chậu lan hài thì sao , hiện tại mình có mấy mấy chậu hài đang trổ hoa nhưng chưa đưa hình lên cho anh em xem được ( vì chưa chụp hình mà ) hiện tại mình có 2 chậu thiên nga đang ra hoa trái mùa nhưng hoa cũng rất đẹp , thôi chào anh em nhé có gì mai mình đưa hình lên cho anh em xem nhé
culanluasg vẫn khoẻ chứ , chúc vui vẻ nhé

Minh Xuân

Quản lý
Chào anh culanluasg,
Như thế một số loài và giống địa lan vẫn có thể nở được ở miền Tây. Tại sao các anh không thử trồng những loại lan truyền thống của miền Bắc (thanh, mạc, hoàng). Những loại này có vẻ không đòi hỏi nhiệt độ thấp để nở hoa. Còn có loại tứ thời rất dễ ra hoa.

culanluasg

Super Moderator
Chào anh Minh Xuân,vườn hiện nay có trồng thử nghiệm nhiều loại địa lan gồm có địa lan lai và địa rừng ,tuy nhiều hàng rừng chỉ mua hàng ký và một số ít của bạn bè miền bắc gửi tặng
_những giống anh kể thì tứ thời mình cũng đang trồng
-còn những cây địa lan truyền thống theo tên Miền Bắc ,giá đắt quá ,có cây hơn triệu giả hành ,không dám mua ,chỉ mua hàng rừng về trồng cho thỏa đam mê
-đã có trồng trổ hoa địa lan lai gồm có cây Cym golden elf và cây Cym Dutchman gold ở miền tây
-hàng rừng có giống Cym ensiflorium đã trổ hai cây sau hơn năm nuôi trồng ,bích ngọc
-đang chờ đợi thêm giống mặc lan có hoa tết nổi không (cym sinense)

culanluasg

Super Moderator
Chào anh culanluasg,
Như thế một số loài và giống địa lan vẫn có thể nở được ở miền Tây. Tại sao các anh không thử trồng những loại lan truyền thống của miền Bắc (thanh, mạc, hoàng). Những loại này có vẻ không đòi hỏi nhiệt độ thấp để nở hoa. Còn có loại tứ thời rất dễ ra hoa.
anh Minh Xuân,Mạc Lan,Hoàng Vũ ngoài miền bắc hình như đều là Cym.sinense ,theo lý thuyết phải thọ hàn mới trổ hoa đó anh