Địa Lan và Lan Kiếm (Cymbidium)

tancangcaimep

Thành viên
Chị nói thiệt, nếu mua chơi em nên để vài năm nữa cho bớt nóng rồi mua cũng không muộn, chứ bây giờ giá rát lắm đó Hội ơi.
Chị làm ơn cho hỏi kiếm vàng họng trắng này là hàng rừng hay công nghiệp vậy và có cách nào phân biệt dc kiếm rừng và công nghiệp ko? Ai biết chỉ giúp với

Trieu_Ha

Thành viên mới
Chị làm ơn cho hỏi kiếm vàng họng trắng này là hàng rừng hay công nghiệp vậy và có cách nào phân biệt dc kiếm rừng và công nghiệp ko? Ai biết chỉ giúp với
Chào bạn. Chậu kiếm này là hàng rừng đó bạn, kiếm công nghiệp nhà mình có một giò kiếm của Thái Lan thì thấy khác kiếm rừng ở chổ thân lá nhỏ, ngắn hơn và ốm hơn kiếm rừng, màu lá không được xanh đậm như kiếm rừng. Mình chỉ biết có vậy thôi bạn ạ.

Đây cũng là một loại kiếm rừng nè bạn

tancangcaimep

Thành viên
Chào bạn. Chậu kiếm này là hàng rừng đó bạn, kiếm công nghiệp nhà mình có một giò kiếm của Thái Lan thì thấy khác kiếm rừng ở chổ thân lá nhỏ, ngắn hơn và ốm hơn kiếm rừng, màu lá không được xanh đậm như kiếm rừng. Mình chỉ biết có vậy thôi bạn ạ.

Đây cũng là một loại kiếm rừng nè bạn
[/
Cũng ko hẳn vậy đâu chị, kiếm công nghiệp cũng như kiếm thái nhìu cây to và cũng xanh mướt lun ấy, giả hành cũng ko kém gì hàng rừng cả, tuy nhiên em cũng thấy một số cây như chị nói màu nó hơi vàng ko xanh đậm giả hành ko dc to như hàng rừng, lá cũng có vẻ ngắn hơn nữa .Không biết có phải hàng công nghiệp là cấy mô nên hàng về theo đợt ko nữa.Vườn chị độ ẩm tốt nhỉ

tancangcaimep

Thành viên
Thêm một giò nở hoa

Cây này chắc là hàng giống cô mua bên vườn lan phan trí mà giang hồ đang đồn phải ko cô, nghe nói họ đang lên kế hoạch đánh cắp đấy cô ạ, cây này con nghe nói có người mua nó đến 6 chai một thân đấy
==================================
mà chắc ko phải rùi nhìn cây hôm trước chậu bên dưới mới giống , cái này hàng thái phải ko cô, cái này hoa nhìn cứng mà có vẻ thô thô, ko dc mềm mại và bắt mắt như thằng kia
==================================
Cháu ở gần nhà cô, rất ngưỡng mộ giả hạc của cô, có gọi cô mấy lần mà chưa lên dc, hy vọng ngày gần nhất dc lên thăm vườn cô. Cháu ở ngay chợ cầu thui.

Trieu_Ha

Thành viên mới
Anh Thuận : Cây này cũng là cây rừng luôn, nhưng khác với chậu kiếm trước ở chổ là lá của nó sần và ngắn, phát hoa cũng không dài bằng đó anh.
tancangcaimep : Cây này và cả cây trước nguồn gốc từ đâu thì mình không biết nhưng chắc chắn là mình không mua ở vườn lan Phan Trí bạn ạ. Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin, mình gửi hình lên đây để mọi người cùng ngắm vẻ đẹp của nó nhưng nếu đúng như bạn nói thì vì hoa đẹp mà gợi lòng tham của con người vậy từ giờ có hoa đẹp chắc mình chẳng dám khoe bạn à. hic..hic

culanluasg

Super Moderator
kiếm vàng nhiều người có lắm ,chỉ có điều không biết rừng hay lai,Bác Trù,nguyễn Minh,Đồng Mai Sơn,anh Hellboy,anh Trí ,anh Tuấn thì nhiều lắm và ...nữa
có người nói cây lai thân mập khỏe đẹp,cây rừng ốm yếu nhỏ con
còn hôm trước thì nghe chị nói tương phản lại
nhưng theo T,hàng rừng luôn nhỏ con hơn hàng lai chị ah

dancayocap

Thành viên
Chị Hà xin cho hỏi đây là cây CN hay cây rừng vậy chị ???
Bác Cù oi, cây Kiếm Vàng này là hàng rừng chính hãng đó. Cây này nếu minh không nhần nhìn qua kết cấu lá,hoa vá màu sác, nhất là kết cấu hình dạng và phối màu của bông thì cây này có nguồn gốc từ nhà Sư Phụ đó Bác Cù, bởi vì cây này mình đã trực tiếp ngồi ngắm nó vài lần tại nhà Sư Phụ.

culanluasg

Super Moderator
Thuận đã nhìn nó nhiều lần đó anh,cây Sư Phụ và cây Nguyễn Minh cùng gốc ,tuy nhiên Sư Phụ cho rằng là một cây lai anh ah

Trieu_Ha

Thành viên mới
Chẳng biết sao nữa anh Thuận, thực tế thì vườn nhà mình thấy cây CN thì ốm yếu và nhỏ con hơn mặc dù chăm sóc cùng thời điểm và cùng một chế độ.
Cây này hàng CN mới vừa chụp nè anh

culanluasg

Super Moderator
anh Trung ,Thuận có một thời chơi thử kiếm rừng xem có thử có nở ở miền tây không ,chỉ là nuôi cho vui thử nghiệm riêng Kiếm thì nói thiệt thuận không thích lắm ,hình như chỉ có kiếm lá cứng là có thể sống và cho hoa ở miền tây thôi
- Kiếm vàng tình thiệt mà nói có nhiều anh em gỡ củ già tặng,tuy nhiên T biết giá cao nên không nhận và bản thân cũng chưa thấy nó đẹp(chỉ là cảm tính riêng )
Chị Hà chơi hàng rừng lâu chị sẽ thấy ,cây rừng có tính rừng ,nhìn qua là biết không lầm được
- có thể do cây nhập trước sau nên chưa thuần khó nuôi đó thôi
bàn luận cho qua ,chứ kiến thức rừng đã tàn lụi đi nhiều lắm rồi ,có sai chị bỏ qua

culanluasg

Super Moderator
Chẳng biết sao nữa anh Thuận, thực tế thì vườn nhà mình thấy cây CN thì ốm yếu và nhỏ con hơn mặc dù chăm sóc cùng thời điểm và cùng một chế độ.
Cây này hàng CN mới vừa chụp nè anh

kiếm trồng thế này khó phát lắm chị,cứ chậu đất và than ,ít dớn cọng vụn là nó lên như có ma nhập ấy