Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Địa lan bị sâu bệnh, địa lan cần dinh dưỡng... Thuốc gì? phân gì?

vanbtx02 xin chào các bác.
Tôi không trồng địa lan như các bác,nhưng có trồng loài chu đính lan-một loài thổ lan.Hiện nay một vài chậu chu đính của tôi bị thối rễ,lá bị cháy,cây phát triển yếu mặc dù mùa hoa trước cây rất khỏe mạnh,cho nhiều hoa trên 1 cần hoa.Ví loài thổ lan này trồng và chăm sóc như địa lan,nên xin các bác cao thủ về địa lan chia sẻ kinh nghiệm.Làm thế nào và phân thuốc sao cho rễ phát triển lại và phòng chống bệnh cháy lá,thối ngọn,thối thân trên loài lan này.
Xin cảm ơn.
chỉ cần để khô đất hẳn rồi tưới lại là cây khỏe thôi chị ah,nhớ là trồng bằng đất ,đừng bỏ mùn dừa chị nhé

vanbtx02

Thành viên

chỉ cần để khô đất hẳn rồi tưới lại là cây khỏe thôi chị ah,nhớ là trồng bằng đất ,đừng bỏ mùn dừa chị nhé
Ồ Bác Cù.Có lẽ vì có mụn dừa rồi?Tôi trộn mụn dừa,trấu mục,đất để trồng chu đính.Vậy mai tôi phải thay lại chất trồng kẻo hư hết.Mụn dừa rất nóng phải không bác?
May quá bữa nay bác trả lời câu hỏi của tôi.Cảm ơn bác nha bác Cù.

culanluasg

Super Moderator

Chu đỉnh tưới nhiều cũng thối chị ah,ông bạn có bụi chu đỉnh to,mưa có mấy ngày hơi ẩm chút là thối tiêu hết ,may mà Cù đào bới còn một củ để trồng chơi nhân giống lại

codontrenmang

Thành viên mới

Các cụ cho nhà cháu hỏi thăm: Đây là con gì? có hại địa lan hay không? nếu hại, dùng thuốc gì để điều trị ạ?

Phong_Trần

Thành viên tích cực

Anh long và mọi người xem giúp em cây lan này của em nó bị bệnh gì . trước khi tách chậu mầm bị bệnh này là mầm lớn nhất trên chậu . Đến bây giờ thì phần gốc nó bị héo. ( kiểu như bị thối gốc ) vài tháng rồi mà chả thấy nó phát triển nên em cắt bỏ nó đi thì thấy 2.3 bẹ bên ngoài bị thối như thế bên trong vẫn bình thường nhưng thấy có vẻ như thân bị nhớt .
Bên cạnh có một mầm non đang pt bình thường

longqaz

Moderator

Minh on dt nen viet ko co dau. Cay cua phong tran bi benh nam trang hay con goi benh mang trang. Benh nay thuong xuat hien vao mua he, tan cong truc tiep vao mam non nhung cung co the lam chet toan bo chau lan. Benh nay thuong xuat phat gia the.

longqaz

Moderator

De lat ve may viet tiep. Ae thong cam nha.

longqaz

Moderator

Bệnh nấm trắng thường có nguồn phát sinh từ giá thể trồng lan, mầm bệnh có sẵn chỉ chờ điều kiện nóng ẩm là phát triển và tàn phá chậu lan hay cả vườn lan chỉ trong thời gian ngắn. Biểu hiện ban đầu là các bao của mầm non chuyển sang màu nâu vàng rồi lan dần vào phần lõi bên trong (bóc phần bao thấy phần trong vẫn xanh), phần bị bệnh sẽ tiết ra 1 loại dịch nhờn ngấm vào đất và lan ra xung quanh phần đất bị ngấm sẽ mọc ra 1 loại nấm sợi màu trắng phá hủy hệ thống rễ và lan sang các gia hành khác. Lúc này các thân trưởng thành của cây lan có triệu trứng khô quắt, chuyển màu cỏ úa lá rụng gẫy hàng loạt và chết. Nhổ cây lan lên ta thấy xuất hiện rất nhiều các sợi tơ nhỏ màu trắng án vào rẽ và phần đất xung quanh cây.

Biện pháp phòng ngừa:
- Giá thể trồng lan cần được xử lý nấm bệnh trước khi sử dụng.
- Không sử dụng các thành phần hỗn hợp còn tươi như: trấu tươi, phân tươi, sơ dừa...
- môi trường phải thoáng khí, mát, độ ẩm vừa phải.
- Phun phòng nấm định kỳ.

Biện pháp xử lý: Cây khi phát hiện bị bệnh cần thực hiện các biện pháp sau

- Nhổ cây lan ra khỏi chậu
- Cắt bỏ toàn bộ phần bị bệnh và phần rễ đã mục rữa, rửa sạch bằng nước.
- Khử trùng cây lan bằng các dung dịch có tác dụng khử nấm.
- Hong khô
- Bỏ toàn bộ chất trồng cũ, dùng chất trồng mới và chậu mới để trồng lại.
- Phun thuốc trừ nấm toàn bộ cây lan và giá thể, phun nhắc lại sau 1 tuần.

Dùng loại thuốc nào cho phù hợp: Các loại thuốc trừ nấm bệnh có rất nhiều trên thị trường do công nghệ sinh học ngày càng phát triển. Tuy nhiên các bạn nên sử dụng các chế phẩm có tỉnh diệt khuẩn, khử trùng cao. Longqaz thường dùng loại thuốc gốc đồng để sử lý thấy rất hiệu quả. Một số ae trồng lan có kinh nghiệm thường sử dụng thêm than hoa, than hoạt tính, trấu hun trộn lẫn vào giá thể để làm giảm thiểu mức độ phát triển của loại bệnh này.

tuandefzajj

Thành viên tích cực

moi ng cho e hoi:thuong thi la bi sau benh se bi tu ngon la. nhung cay cua e lai bi tu cuong la. ngon la van tuoi nguyen. cay van song va khong bi thoi nhun

con day la nhung cay binh thuong

culanluasg

Super Moderator

theo mình ,một em cháy lá ,một em chết rễ

tuandefzajj

Thành viên tích cực

cay 1 van song a a. nhung that tinh e cung chua hieu tai sao no lai bi vay. neu chay re thi cay chet mat roi. neu trong bonsai ma co hien tuong treo la nhu vay thi cay chi con di chau diem vuong thoi. thuong tụiong neu cay bi chay la thi co hien tuong nhu cay 2. nhung 1 so cay nha e lai bi hong la tu cuong la. a co the cho e biet loai thuoc nao chua benh nay k a. sr vi may e k co VK nen viet k dau a

culanluasg

Super Moderator

bạn nên nhổ lên kiểm tra thử rễ vài cây xem sao,tùy theo tình trạng rễ sẽ quyết định thái độ xử trí

longqaz

Moderator

cay 1 van song a a. nhung that tinh e cung chua hieu tai sao no lai bi vay. neu chay re thi cay chet mat roi. neu trong bonsai ma co hien tuong treo la nhu vay thi cay chi con di chau diem vuong thoi. thuong tụiong neu cay bi chay la thi co hien tuong nhu cay 2. nhung 1 so cay nha e lai bi hong la tu cuong la. a co the cho e biet loai thuoc nao chua benh nay k a. sr vi may e k co VK nen viet k dau a
Bố trí thời gian chạy qua anh lấy thuốc.

catlan

Thành viên

Cảm ơn rất nhiều về bài viết bổ ích của các bác.
Xin hỏi bác Long:
Thuốc phòng trừ nấm gốc đồng??? Bác có thể cho em xin cái tên được không ạ (loại không độc hại với con người thì càng tốt vì nơi em trồng lan rất gần nơi sinh hoạt).
Theo nhiều chú và anh chơi trước nói: giữ được môi trường sạch còn tốt hơn nhiều so với việc phun tưới phòng trừ bệnh. Tuy nhiên chúng ta đều biết ''nguồn bệnh'' xuất phát và đến từ nhiều hướng khác nhau: giá thể, phân bón (phân chuồng xử lý chưa ổn), lây lan từ việc mua cây mới....
Sáng nay thấy lá bẩn, em lấy khăn lau, lớ ngớ thế thế nào rút đứt tận gốc mất 2 lá non đã trưởng thành... nhăn mặt 1 lúc (may mà cũng là những cây...).
TKS!

hoalandep1234

Quản lý mới

Cảm ơn rất nhiều về bài viết bổ ích của các bác.
Xin hỏi bác Long:
Thuốc phòng trừ nấm gốc đồng??? Bác có thể cho em xin cái tên được không ạ (loại không độc hại với con người thì càng tốt vì nơi em trồng lan rất gần nơi sinh hoạt).
Theo nhiều chú và anh chơi trước nói: giữ được môi trường sạch còn tốt hơn nhiều so với việc phun tưới phòng trừ bệnh. Tuy nhiên chúng ta đều biết ''nguồn bệnh'' xuất phát và đến từ nhiều hướng khác nhau: giá thể, phân bón (phân chuồng xử lý chưa ổn), lây lan từ việc mua cây mới....
Sáng nay thấy lá bẩn, em lấy khăn lau, lớ ngớ thế thế nào rút đứt tận gốc mất 2 lá non đã trưởng thành... nhăn mặt 1 lúc (may mà cũng là những cây...).
TKS!
Cụ lấy khăn tay và rút lá (rửa lá) thì sao ko tuột lá ngọn. Các cụ có kinh nghiệm thường khuyên là vệ sinh sạch lá bằng tưới đẫm hay lau nhẹ bằng ngón tay nhưng chỉ trồng chơi thôi chứ cả vườn thì chỉ có tưới đẫm rửa lá.

Bác có thể thấy cây lan trong tự nhiên có đc phun thuốc nấm ko mà nó vẫn xanh tốt???

lehoangbn1993

Thành viên

Xin góp ít mầm lan nhà em.

1 vài cây mới trồng, chưa biết hoa ra sao?

Tiện xin mọi ng cho ý kiến về việc bón phân cho địa mùa này thì có đc không hay là để tự nhiên ah?

vanthanhnb82

Thành viên mới

hay quá !!!!!!!!!!!!!!

dandy272

Thành viên

Chậu địa lan nhà em bị ốc sên tấn công, em định phun thuốc diệt ốc Pazol không biết có ảnh hưởng gì không ạ?

buithinhvan77

Thành viên mới

Các bác giúp em với! Vừa mới kiếm được giống lan mới mà về như là bị bệnh. Giúp em xem bệnh gì và dùng thuốc gì?

[/IMG]

culanluasg

Super Moderator

bạn hãy xem lại bộ rễ và chất trồng có phù hợp chưa ???