Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

Trả lời: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

đối với những thèn bịp bợm, thì tụi nó gọi là nhãm nhí, tụi nó sẽ ko chấp nhận đâu anh. nếu mình ko cương quyết mạnh tay thì sẽ biến diễn đàn này thành cái nơi kiếm cơm cho bè lũ sâu mọt đó. nên anh em mua cây chú ý, cây sống phỏe thích giá hợp lý, hợp túi tiền nhích, còn nhiều chú bán cứ ôm mộng hét quá thì anh em vui lòng để lại đôi dép coi như quà biếu cho chúng kaka. kinh nghiệm riêng cá nhân em
Lập cái topic được vài ba người ủng hộ thì cứ tưởng như thánh, bắt đầu phán người phản biện bịp bợm, lũ này lũ nọ, ... đúng trẻ trâu !

Khi lấy ý kiến, đề xuất vấn đề nào nguyên tắc đầu tiên phải biết lắng nghe trên tinh thần cầu thị. Người ta nói nhảm nhí tất có nguyên nhân của nó, tôi lấy ví dụ như triển khai cách làm này có khả thi hay không ? Có đủ nhân lực và tài lực làm hay không ?

Xem tiếp vấn đề tôi quote tiếp sau ...
==================================
ai mua bán thì phải cược 1 số tiền, khi hết mua bán lập top píc thông báo anh em trong vòng 6 tháng ko có khiếu nại thì được hoàn tiền đặt cược
cái này không thể gọi là đặt cược 1 số tiền mà phải gọi là ký quỹ một số tiền bạn ơi, mà ký quỹ thì phải có tiền lãi tối thiểu theo ngân hàng, tiền chứ không phải là giấy rồi ghi số lên đó.
Còn ae nhà vườn ngoài đó cũng có bao sống cho ae đó chứ, nhưng mình phải thương lượng cụ thể với ae ( đối với cây có giá trị cao nhưng phí bao sống cũng cao theo vì rủi ro lớn mà, còn đối với cây giá trị thấp thì mua 1 trả gấp 2 lần thì mình nghĩ ae ok thôi, nếu chết sẽ hoàn tiền lại 100. các nhà vườn ngoài đó cũng có bán cây sống khỏe mà, mua cây phôi chi cho mệt, thấp thỏm lo âu
Đặt cược hay ký quỹ cho ai ? Cho diễn đàn CCVN à ? Họ là ai ? Có đủ tư cách pháp nhân/ pháp lý nhận ký quỹ không ? Nếu hàng trăm người bán ký quỹ lên tiền tỷ họ ôm bỏ trốn thì ai chịu trách nhiệm ? L-)

Muốn theo dõi hàng trăm tài khoản ký quỹ bạn phải lập sổ sách theo dõi, số dư, số phát sinh liên tục, phải tuyển kế toán chuyên nghiệp làm, giữ tiền ký quỹ phải có thủ quỹ tin cậy quản lý, ... 1 tài khoản người bán lại phải phát sinh hàng trăm tài khoản con nữa, vì mỗi giao dịch mua bán với từng khách hàng phải theo dõi riêng nữa.

Số tiền ký quỹ liên tục thay đổi khi phát sinh giao dịch, ví dụ 1 ông bán 1 đêm vài chục khách, người mua dăm ba chục ngàn cũng báo cáo về tổng đài CCVN kèm bằng chứng mua bán để vào sổ theo dõi, ... nếu 100 người bán, mỗi người có 100 khách hàng. Thì CCVN phải theo dõi 100 tài khoản tổng, 10.000 tài khoản con :))

Tiếp tục phân ra ta sẽ có sổ theo dõi tạm thời, cho đến khi người mua ck hoặc nộp tiền xong thì sẽ vào sổ theo dõi chính thức, sau khi giao hàng xong, 2 bên xác nhận ok sẽ báo cáo tổng đài CCVN hoàn tất giao dịch để tất toán hoàn trả tiền kỹ quỹ.

Nếu bể gạch cũng báo cáo, ... xử lý tài khoản tạm thời cũng rất căng nhé :p

Chừng ấy việc bạn đủ sức làm không ?

Cho nên tôi cho rằng đề xuất này cũng nhảm nhí. Thiết thực nhất có thể làm là chấm điểm tín nhiệm, nhưng vấn đề này cũng rất khó làm ...

Dst1079

Thành viên tích cực

Bonsai Phương Đông có phải là Điệp nick Shop4you ngày xưa phải không nhỉ. Kệ bạn ơi, bỏ mồm vào mấy thứ vớ vẩn này làm gì
Tôi ngày xưa cũng thế, chỉ tội mang hoạ vào thân. Chúng đông và lắm mồm lắm..he

Bonsai Phương Đông có phải là Điệp nick Shop4you ngày xưa phải không nhỉ. Kệ bạn ơi, bỏ mồm vào mấy thứ vớ vẩn này làm gì
Mình Điệp nick ShopforYou đây bạn Toàn, cây cối dạo này ok hết hả bạn ?

Dst1079

Thành viên tích cực

Mình Điệp nick ShopforYou đây bạn Toàn, cây cối dạo này ok hết hả bạn ?
Uhm Ok cả bạn à, Thanks. Tôi chuồn đây, nói chuyện sau không nhỡ dính đá :D

Dst1079

Thành viên tích cực

Quên mất, ý tôi nói chung chung, không phải nói chủ Topic đâu nhé. Mà đại ca của món này (tmt) giờ thành thánh bận lắm đang đi giảng bài rồi, chứ không thì bạn dính chưởng ngay đấy bạn Điệp ạ:D

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực

Lập cái topic được vài ba người ủng hộ thì cứ tưởng như thánh, bắt đầu phán người phản biện bịp bợm, lũ này lũ nọ, ... đúng trẻ trâu !

Khi lấy ý kiến, đề xuất vấn đề nào nguyên tắc đầu tiên phải biết lắng nghe trên tinh thần cầu thị. Người ta nói nhảm nhí tất có nguyên nhân của nó, tôi lấy ví dụ như triển khai cách làm này có khả thi hay không ? Có đủ nhân lực và tài lực làm hay không ?

Xem tiếp vấn đề tôi quote tiếp sau ...

Đặt cược hay ký quỹ cho ai ? Cho diễn đàn CCVN à ? Họ là ai ? Có đủ tư cách pháp nhân/ pháp lý nhận ký quỹ không ? Nếu hàng trăm người bán ký quỹ lên tiền tỷ họ ôm bỏ trốn thì ai chịu trách nhiệm ? L-)
Dạ e chỉ chia sẽ kn cá nhân, và e đề cập đến những bọn bán cây làm ăn ko chân chính. Nếu e có lỡ lời làm thiệt hại, hay ngứa mắt anh e vui lòng bỏ ngoài tai, e xin cảm ơn. Anh e đừng hiểu sai ý mà kích động e buồn.
Ý của bạn là rất tốt,mang tính xây dựng rất cao.Tôi cũng là người bán lên có theo dõi bài này nhưng định ko có ý kiến gì.Nhưng khi đưa ra đây để cho ai cũng có thể đọc bởi vậy bạn nên có những lời nói mang tính xây dựng hơn thì ý nghĩa của việc bạn đang làm sẽ hiêu quả hơn nhiều.Bạn nói là( bè lũ sâu mọt kiếm cơm),bạn nói đúng vì những người bán trên diên dàn này đều mong muốn kiếm đươc bát cơm nhưng tôi nghĩ không phải sâu mọt kiêm cơm mà Đại bàng,phương hoàng hay gì đó cũng phải kiếm cơm.Người bán phải được cho phép mới được quyền bán,còn người mưa có cái quyền rất lớn là thích,hợp lý thì mua.Cây người bán bán ra họ cũng mong cây mình bán sống tốt có lẽ cũng như người mua vây.Diên đàn cũng không đặt nặng viêc mua bán vì mục mua bán đặt ở vị trí thấp nhất trên trang chủ.Tôi thấy nhưng sự viêc gần đây cũng gây bức xúc cho ae nhưng nó là rất nhỏ so với những lời cám ơn họ dành cho nhau bạn à.Còn việc cây chêt có nhiều lý do,do người bán,do vận chuyển,do khí hậu thổ nhưỡng và do người trồng chăm sóc ra sao nữa.Mấy năm trước tôi có lấy 200cây sam núi sau một mùa đông thôi chỉ còn lại 28 cây.Vài lời tham gia với bạn.
Dạ e chỉ nói kn của e, và chỉ đề cập đến bọn gọi là buôn bán bất chính. Còn những ae làm ăn uy tín thì e nói làm gì, ý e chỉ mong sao lập tổ trọng tài giải quyết khiếu nại giữa bên mua bên bán, e phản ảnh thấy được thì đổi mới, ko được thì bỏ ngoài tai cho qua. Ae đừng hiểu sai ý mà kích động tội thèn em. Cảm ơn mấy a

anthanhhoa

Thành viên

Ý của chủ top là rất tốt, quan trọng là làm như thế nào thôi, tôi tin sau này sẽ có người làm được.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Re: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

Các bác trả lương cho các Mod đi rồi đòi hỏi quyền lợi!

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

Các bác trả lương cho các Mod đi rồi đòi hỏi quyền lợi!
Ko hổ thẹn học sâu biết rộng, 1 câu vài chử của a toàn là kts đã nói lên tất cả. Cảm ơn ý kiến của a

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực

E hay đi công tác hải phòng có dịp alo a cà phê nhen

toanvt

Thành viên mới

ủng hộ chủ thớt

tuannguyen1985

Thành viên Mua Bán

bao sống ( phải gởi lại vườn) 100% thì tiền bán cây đủ trả tiền thuê đất, điện nước và nhân công không.
tính trung bình mỗi ngày 50 cây phôi các loại.
Bao sống cũng được, nhưng sống ntn, sống chính đầu hay không ???
Bao sống giá bán theo cây sống.
Cái gì cũng có giá của nó.
Nói chính xác nè.
Mình cũng mua hàng của anh em đi đào về bán lại nên hiểu. Khi mua thì cũng chọn hàng tươi để mua vì mua bán ko được thì vẫn trồng, nhưng Rủi ro phôi chết là ko thể tránh khỏi, Mua bán cũng kiếm chút lời. Khi bán thì bán giá phôi nhưng bao sống 100% thì hơi khó. Anh em nào muốn mua giá bao sống thì thương lượng thêm. vì nếu có rủi ro người bán chịu hết.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Đề nghị thành lập mục bảo vệ quyền lợi người mua- người bán

E hay đi công tác hải phòng có dịp alo a cà phê nhen
Nếu có dịp rất hân hạnh được chào đón anh em yêu cây ở Hải Phòng