Đây là loại sâm gì vậy các bạn???

khoanguyencm

Thành viên mới
Mình là thành viên mới, có post bài nhầm chỗ hay sai sót gì mong các bạn nhắc nhở và thông cảm nhé.
Hiện tại nhà mình có trồng loại sâm này, nhưng ko biết nó thuộc loại nào. Lá hình elip, hoa màu đỏ hồng, thân màu tím, rất dễ sống, chỉ cần ngắt 1 đoạn cắm vào đất là lên cây mới ngay.

tranthai162000

Thành viên tích cực

Nếu đúng hoa và lá như hình trên thì là sâm đất ( một loại rau ăn lá : lá luộc lên ăn có vị hơi chua ) loại sâm ( rau) này trước đây ở ngoài chợ bán rất nhiều nhưng hiện nay hình như ít đi. Loại này dễ trồng và nhanh lớn.

thichcaycanh1

Thành viên
Cây này ở đền HÙNG PHÚ THỌ rất nhiều ,họ trồng vào chậu mini bán cho khách làm quà lấy may .lá làm rau nấu canh thơm như rau mùng tơi ăn cũng thích đáo để.

tranthai162000

Thành viên tích cực
Cây này ở đền HÙNG PHÚ THỌ rất nhiều ,họ trồng vào chậu mini bán cho khách làm quà lấy may .lá làm rau nấu canh thơm như rau mùng tơi ăn cũng thích đáo để.
Àh mình nhớ thêm loại sâm này mọc kính cả mặt đất nhiều hơn cỏ dại ở Long Khánh ( trong một chuyến đi off mình thấy ở vườn chú Viết Đệ ) người dân nhỏ bỏ không xuể vì nó mọc rất mạnh, phải nhổ bỏ lên đá cho nó khô cây mới chịu chết.

khoanguyencm

Thành viên mới
Ồ mới post bài lúc chiều mà giờ nhiều reply quá, cảm ơn anh em!!!. Mình mới lên mạng tìm kỹ lại thì mới biết nó đúng là Sâm đất như lời mọi ng nói :) Nhưng loài này củ có quý ko hả mọi ng??? so với các loại sâm khác thì hắn thế nào?