Đào phai nhờ các bác giúp đỡ

DongDong

Thành viên mới
Vì đợt gió to, cây đào già nhà em bị xé thân, không biết nên xử lý ra sao nhờ các bác tư vấn giúp ạ!

Le Manh Cuong

Moderator
Bị như vậy thì không sao cả bạn nhé,cẩn thận thì lấy dây chun quấn chặt lại cây trồng dưới đất khỏe mà.

DongDong

Thành viên mới
Vì thân trên khá nặng, đường kính chỗ bị xe cũng khoảng hơn 20cm, giờ mà bỏ thang chống ra kèm một trận gió nữa là không chịu nổi mà để cái thang đó mãi không được :((. Dây quấn liệu có chịu được lực không ạ?

Le Manh Cuong

Moderator
Vì thân trên khá nặng, đường kính chỗ bị xe cũng khoảng hơn 20cm, giờ mà bỏ thang chống ra kèm một trận gió nữa là không chịu nổi mà để cái thang đó mãi không được :((. Dây quấn liệu có chịu được lực không ạ?
Cẩn thận thì bạn vẫn nên để thang một thời gian vì thời điểm này đào cũng phát triển chậm rồi.

NNCHAUKHA

Thành viên mới
Cây chống thang vậy cũng ko được thẩm mỹ, đi ngang bên dưới cũng ngán lắm nhất là nhà có trẻ con. Nên hạ tàn vào chậu chơi an toàn hơn bác nhỉ.

Tre Việt Nam

Thành viên
cây đào ko dễ liền đâu. nhất là đào già, chỗ nứt sẽ mục, chỗ cắt cành sẽ mục. nên cắt thấp xuống chơi rồi bôi keo chỗ cắt lại. Tôi chơi đào bảo vệ vết cắt khó hơn các cây khác.

Nếu tiếc mà chơi qua tết thì dùng vài thanh thép cỡ như ngón tay, lồng vào ống nhựa rồi xếp xung quanh vết toác, nhờ thêm vài người chỉnh lại cây, lấy dây cao su buộc 3 mối hay 5 mối như bó bột, tiếp theo lấy thép 6 hoặc thép 3 li trắng mềm quấn bên ngoài dây cao su.

làm vậy nhờ có thép mà cây đứng được, chỗ vết toác cho keo liền da vào. có thể chơi thêm được qua tết. Chơi lâu dài hên sui, vì cây to quá mà lại già.

Chúc bạn thành công.