Ý kiến phản hồi của anh em mua bán

mrduongle

Thành viên tích cực
Mình đăng ký mua cây của một thành viên diễn đàn! Sau khi đặt gạch bạn này dục chuyển tiền, vừa chuyển xong tiền bạn ấy nhắn lại là cái nhánh duy nhất đã bị gãy! Ức không chịu được vì không biết cái nhánh ấy bị chết trước hay sau khi mình đăng ký! Bạn dấy gợi ý để lại bạn ấy nuôi giúp vì khí hậu miền Nam tốt cho mct hơn miền Bắc! Cách đây ít bữa mình hỏi để nhắc bạn ấy chuyển cây thì mới được biết cây đã ra đi không kèn không trống! Nếu bức xúc mà lôi nhau ra nói chuyện phải quấy thì khối anh em bảo mình quá đáng hay lắm chuyện (cái này đã xảy ra khi mình phản ánh một vài lần). Đành ngậm bồ hòn làm ngọt vậy!
Tại anh đặt viên gạch to quá, đè gãy hết nhánh cây của người ta!=))=))=))

cuasovn

Thành viên tích cực
Để chuyên mục mua bán đi vào nề nếp, tạo điều kiện thuận lợi và tốt nhất cho cả người bán lẫn người mua và bảo vệ uy tín của diễn đàn. BQT diễn đàn xin thông báo đến các anh em mua bán trên diễn đàn với nội dung như sau :

1. Đối với người mua : Sau khi giao dịch xong, nếu cảm thấy cần thiết đưa thông tin phản hồi , có thể vào đây để phản ánh :
+ Sản phẩm mua bán ở topic …… Rất vừa lòng, đúng với lời giới thiệu,….
+ Sản phẩm mua bán ở topic ……. Không vừa lòng với một số lý do …….

2. Đối với người bán :
+ Nếu người mua phản hồi, khiếu nại. Người bán phải có trách nhiệm giải thích rõ ràng.
+ Đây cũng là cách để người bán giữ uy tín, và quảng bá thương hiệu khi tham gia mua bán qua diễn đàn
Ý tưởng rất hay, em thấy mua bán trên trang Ebay.com có cách thống kê feedback rất khoa học, việc feedback sẽ có 1 công cụ thống kê riêng biệt, ai cũng có thể thấy được mà không nhất thiết phải vào chủ đề mua bán để tìm. Chỉ cần click vào người mua hoặc người bán, sẽ thấy rõ được mức độ uy tín thế nào. Tốt, nhanh, hoặc là chậm trễ, hay là lừa lọc ... đều thể hiện hết.

Em chỉ có ý kiến như vậy.

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Ý tưởng rất hay, em thấy mua bán trên trang Ebay.com có cách thống kê feedback rất khoa học, việc feedback sẽ có 1 công cụ thống kê riêng biệt, ai cũng có thể thấy được mà không nhất thiết phải vào chủ đề mua bán để tìm. Chỉ cần click vào người mua hoặc người bán, sẽ thấy rõ được mức độ uy tín thế nào. Tốt, nhanh, hoặc là chậm trễ, hay là lừa lọc ... đều thể hiện hết.

Em chỉ có ý kiến như vậy.
Cám ơn bạn đã chia sẻ ý hay, tôi chỉ là người " ăn cơm nhà,....." mà thôi, nên lập topic này để anh em mua - bán chia sẻ lên đây để mọi người suy nghĩ và cảm nhận trong quá trình giao dịch.

ntlam

Thành viên
Bên top mua bán trước đây có một bác e ko nhớ nick hẹn giờ bán cây ae đúng giờ vào chầu mà ko thấy cái mặt bác ấy đâu ae comment mà cũng chẳng thấy bác ấy vào trả lời nữa rất mong có những quy định cụ thể để lần này còn lần sau

cuasovn

Thành viên tích cực
Cám ơn bạn đã chia sẻ ý hay, tôi chỉ là người " ăn cơm nhà,....." mà thôi, nên lập topic này để anh em mua - bán chia sẻ lên đây để mọi người suy nghĩ và cảm nhận trong quá trình giao dịch.
Cái này chắc là phải do anh admin Trung Duart xử lý roài.
Thiết nghĩ BQT cũng nên đưa thêm code link Facebook vào nữa.
Thay vì nhấn nút cám ơn trên bài viết của ai đó thì nhấn Like.
Nhiều khi đọc bài của ai đó rất hay, nhưng khi nhấn nút Cám ơn thì lại có cảm giác rất khó khăn.

Mê BonSai

Thành viên tích cực
chào mọi người,mình là tv mới đang tập tành chơi cây kiểng. mình có ý kiến là sao trong box mua bán diễn đàn không quy định là nên ghi rõ giá cả ,nơi bán , đc nhà... (vd như : HÀ NỘI CẦN BÁN 1 CÂY LINH SAM ; ĐỒNG THÁP CẦN BÁN CÂY MCT...). ghi rõ như vậy là vì
_ thứ 1 là : tạo cảm giác rõ ràng an tâm cho người mua ( mặc dù có thể khó kiểm chứng )
_ thứ 2 là : người mới muốn mua nhìn vô topic bán mà chẳng biết cây ở đâu, khi hỏi mua thì mới nói cộng thêm tiền ship do cây ở tỉnh nào đó nam hay trung hay bắc
_ có giá cả rõ ràng để người mua và người bán đỡ mất thời gian hỏi qua hỏi lại ( đăng giá niêm yết + thêm giá còn thương lượng hoặc đã chốt ) còn những spam về giá cả thì mod dẹp sạch cho khỏi loãng topic
cám ơn mọi người
Mình cũng thấy trong tiêu đề kèm theo địa chỉ là thuận tiện hơn, có góp ý nhưng chắc ko nhâcthieets cần nên ko đc áp dụng, nhập gia tùy tục vậy :D
Ủng hộ topic này. Mình đang có 1 trường hợp cũng đáng để nói nhưng mình sẽ ráng đợi thêm 2 ngày nữa xem có nhận hàng chưa, nếu chưa, sẽ phản ánh ở Topic này xem BQT có hỗ trợ được gì không?

Trân trọng,
:)) :)) :)) hóa ra cái thớt này còn phản hồi cả thái độ của người mua, chắc bác này gửi hàng mà ko nhận đc tiền đây

YeuBonsaiBH

Thành viên
Theo em nghĩ tại sao người bán cứ đòi gửi tiền qua tài khoản trước rồi mới giao cây, rồi họ không có trách nhiệm gì nếu cây đó đến tay người mua không được lành lặn. Tại sao ta không giao dịch ngược lại là người mua khi nhận được cây, kiểm tra nếu thấy nguyên vẹn như hình đăng bán thì dịch vụ chuyển cây sẽ thu tiền và ghi biên nhận, rồi sẽ chuyển tiền ngược lại cho người bán. Như vậy có phải tiện cả đôi đường không kia chứ, người mua không thiệt, người bán không thiệt, người vận chuyển sẽ có trách nhiệm hơn khi giao hàng bị hỏng (sẽ phải đền nếu gãy, vỡ), cho dù có tốn thêm khoản phí nữa người mua cây cũng hài lòng hơn vì không phải ...cầm đằng lưỡi (dao).
Một điều đáng nói nữa là cũng nên đề nghị anh em bán cây chụp hình phải có ngày ...giờ hiển thị trên tấm ảnh ( máy chụp hình nào cũng có chế độ này) để người mua biết cây này được chụp khi nào, nhiều lúc cây chụp lúc đang sung mãn, vì lý do nào đó cây suy yếu nên bán, khi đó lại lấy hình vài tháng trước đưa lên đăng tin. Vậy làm sao người mua biết được cây yếu, đến lúc nhận cây mới hỡi ôi thôi rồi.....BQT nên xem xét việc này nhé.
Thanks.

vuongkhuong

Thành viên
BQT lập topic này ưng quá. Thêm phần các cty vận chuyển nữa để anh em góp ý và giao lưu thuận tiện hơn ạ ( vì em ngoài Hà Nội )
Thx bác !!!