Ý kiến phản hồi của anh em mua bán

Blackrose86

Thành viên tích cực
biết ngay mà ....^:)^=))
vậy nếu có người hỏi mua 1 cây, chủ cây nói chỉ tặng ko bán :)>- người mua nói bán thì mua, tặng ko lấy 8-} cụ Lí xem vụ này có bất bình thường ko
đang nói xỏ nói xiên hả ...!!!

doanvunguyen

Thành viên tích cực
mình thấy trong các topic mua bán linh sam , nhiều cây thành phẩm hay bán thành phẩm tuy lá lớn nhưng chủ thớt hay giới thiệu là lá trung ( ko tính tới gốc phôi ) . chuyện giá cả mắc rẻ không bàn nhưng nên thông báo chính xác chủng loại để những người còn thiếu kinh nghiệm khỏi ngỡ ngàng. ( đặc tính phát triển , độ thẩm mĩ , màu sắc lá của 2 giống là khác nhau )

ductoanvqh

Thành viên tích cực
một kinh nghiệm nhỏ mới có sáng nay: trong topic mua bán,anh em chơi thân wen hiểu nhau rồi thì ko sao,nhưng nếu có người lạ, ko nên đùa nếu họ là người nóng tính,ko nên nóng nếu họ đùa:-*
Bác nói chí phải...................:-w

hero007

Thành viên tích cực
em cũng đã mua cây của 1 số anh em trên diễn đàn,như a Hiền bonsaigodua,a Lô,của ahon..nói chung là cách phục vụ là ok,tạm thời thấy hài lòng với những gì đã có!

thanhbinhvnpt

Thành viên
Mua bán qua mạng rất là hay,ở nhà cũng có đc cây đẹp.mình cũng mua vài cây của muabanbonsai,bonsaigodua,đóng hàng chuyên nghiệp,về tới nhà mà k rụng cái lá nào.

NLGPT

Thành viên
nói chung là anh em mua bán ok; vấn đề ở đây là .. xiền thôi (để mua cây và khi cây nhiều thì phải mua.. vườn)

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Trên này mình đã mua của Anh Dương LEHIDU, Anh Dương QUYNHDAO, Anh Tuấn BIC, Thức HOAHỒNGĐEN thấy chu đáo nhất hehe cây về đến nhà anh em còn gọi hỏi xem có an toàn ko rồi hướng dẫn thêm cách chăm sóc tỉ mỉ... hề hề .
Nhất là anh LEHIDU cách chỗ chuyển cây cho mình gần 3 chục KM mà 4,5h sáng phải dậy sớm chở cây cho thằng em
Tuấn 3 B thì mình phiền nhiều ko nhớ nổi :)
những người bán hàng như vậy thật đáng trân trọng, thân tình như những người bạn tốt của mình vậy!
==================================
Oái! tí quyên cả em Trí khùng nữa, ko biết cái ncik MR TRÍ đợt này mất tiêu đâu? trên diễn đàn nhiều khi thấy hành sử ngang ngang nhưng mua bán cũng rất ok nhen anh em

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Chuyện này đắn đo lắm mới kể, cũng một phần ngai ảnh hưởng đến anh em làm ăn, nhưng mà cũng để anh em bán cây đọc đc , rút kinh nghiệm, nhất là có trách nhiệm hơn với vc mình làm.
Uy tín đc xây dựng từ những hành động, thái độ, trách nhiệm từ những chuyện rất nhỏ phải ko anh em?
Hôm rồi có lấy 1 cây LS chỗ anh Bửu ( THB) sau khi có khá khá những vấn đề về chậm trễ trong vận chuyển, sau 1 tuần mới chuyển đc cây, về đến NB mình chạy ra CPN thì ...
Hỏi nhân viên cây của anh đâu em? họ nói ko có, chỉ có cái bì kia thôi anh :D
Nhìn góc nhà thì thấy 1 đống túm trong cái bì xác rắn , ngoài quấn băng dính...Bỏ mẹ! cây mình mua đây sao?
Vội kêu nó lấy hộ cái kéo cắt băng mở ra... chúng nó ồ lên:
Ơ cái cây thật này! !!!!!!!! :))
Khỉ gió cái bọn này, ko phải cái cây của ông thì khúc củi à? :))
Con bé nhăn răng: bọn em tưởng phụ tùng ô tô ! :-"
Ôi trời ôi!
Thảo nào cái cây của tôi nó tanh bành...
Nói đến đây chắc anh em cũng mường tượng ra cái cây nó đc " đóng gói" NTN rồi?
Cành thì gãy, giập, toác...vô số...
Anh em nào quan tâm M cho cái số bên CPN mà nghe mấy em nó kể tiếp nhé ! :))
Qua chuyện này mong anh em chú ý chút, M chẳng có cây bán chỉ mua nên rất hy vọng mua bán giao dịch với người có trách nhiệm...

Cảm ơn anh em mất công ngồi đọc bài :-*

hieu.sadec

Thành viên mới
Theo tôi đối với người mua phải xem thật kỹ , đối với người bán phải thật và uy tín

Bình KhoaNguyen

Thành viên Mua Bán
kinh nghiệm xem cây chắc các pác đây quá rành, cho nên theo em, BQT chỉ chịu trách nhiệm về hình ảnh của cây ng bán up lên thôi, nếu k đúng như hình ảnh, kích cở đã quảng bá thì BQT có thể phạt ng bán.
còn về trách nhiệm ng mua, đồng tiền là đồng tiền của mình, nếu giá trị thấp ( từ 1 > 5 triệu) mà tin tưởng nhau, thì giao dịch qua ngân hàng. còn nếu gia trị cao ( từ vài trăm triệu ) thì chúng ta có thể chuyển tiền đặt cọc, rùi thỏa thuận, đến tận vườn xem cây, vừa í rùi hẳn mua cũng đâu khó khăn j pác nhỉ.

anhcuteo

Thành viên
tôi đồng ý với ý kiến của bạn mêbonsai, người bán phải có trách nhiệm với việc vận chuyển và tư vấn cho người mua kỹ thuật trồng và chăm sóc cây.Như tôi mua cây nguyệt quế của a hoangcm, cây ra đến hà nội không còn cái lá nào,trơ mỗi cái gốc.mang về nhà trồng theo đúng hướng dẫn của người bán thì sau ba tuần gọi hỏi 3b, 3b nói cây đã chết,tiền mất ko tiếc bằng mất công sức,kỳ vọng.vậy không biết các bác bán hàng có nghĩ cho không.

sodavietnam

Thành viên mới
chào mọi người,mình là tv mới đang tập tành chơi cây kiểng. mình có ý kiến là sao trong box mua bán diễn đàn không quy định là nên ghi rõ giá cả ,nơi bán , đc nhà... (vd như : HÀ NỘI CẦN BÁN 1 CÂY LINH SAM ; ĐỒNG THÁP CẦN BÁN CÂY MCT...). ghi rõ như vậy là vì
_ thứ 1 là : tạo cảm giác rõ ràng an tâm cho người mua ( mặc dù có thể khó kiểm chứng )
_ thứ 2 là : người mới muốn mua nhìn vô topic bán mà chẳng biết cây ở đâu, khi hỏi mua thì mới nói cộng thêm tiền ship do cây ở tỉnh nào đó nam hay trung hay bắc
_ có giá cả rõ ràng để người mua và người bán đỡ mất thời gian hỏi qua hỏi lại ( đăng giá niêm yết + thêm giá còn thương lượng hoặc đã chốt ) còn những spam về giá cả thì mod dẹp sạch cho khỏi loãng topic
cám ơn mọi người

ATuan

Thành viên
Đồng quan điểm với bác sodavietnam .người BÁN cần ghi rõ chính xác
TÊN, ĐỊA CHỈ NHÀ ,SĐT...

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Ủng hộ topic này. Mình đang có 1 trường hợp cũng đáng để nói nhưng mình sẽ ráng đợi thêm 2 ngày nữa xem có nhận hàng chưa, nếu chưa, sẽ phản ánh ở Topic này xem BQT có hỗ trợ được gì không?

Trân trọng,

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Anh em bán cây lưu ý : Khi đã chụp hình up lên bán, nên giữ nguyên hiện trạng cây, không nên cắt lại ( nếu người mua có yêu cầu nhờ cắt ). Thời gian vừa qua tôi đã mua 1 số cây, hình cây mua qua DD và thực tế khác xa, vì người bán đã cắt lại cây

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Mình đăng ký mua cây của một thành viên diễn đàn! Sau khi đặt gạch bạn này dục chuyển tiền, vừa chuyển xong tiền bạn ấy nhắn lại là cái nhánh duy nhất đã bị gãy! Ức không chịu được vì không biết cái nhánh ấy bị chết trước hay sau khi mình đăng ký! Bạn dấy gợi ý để lại bạn ấy nuôi giúp vì khí hậu miền Nam tốt cho mct hơn miền Bắc! Cách đây ít bữa mình hỏi để nhắc bạn ấy chuyển cây thì mới được biết cây đã ra đi không kèn không trống! Nếu bức xúc mà lôi nhau ra nói chuyện phải quấy thì khối anh em bảo mình quá đáng hay lắm chuyện (cái này đã xảy ra khi mình phản ánh một vài lần). Đành ngậm bồ hòn làm ngọt vậy!