kỹ Thuật Cơ Bản về nuôi trồng Cattleya

KE SI LAN

Thành viên
bạn vào thông báo trong Box hoa lan xem cách post ảnh nhé
có topic cattleya Mini trong Box cattleya đó bạn
Cảm ơn chú nhiều .cho cháu hỏi thêm là chú có nói cattleya nở vào đầu - giữa và cuối mùa mưa vậy thì nở trùng vào mùa thu -đông và xuân phải ko chú .Vì miền trung thì mùa mưa bắt đầu vào giữa tháng 8 âm lịch.Có loại catt nào nở vào mùa hạ ko chú

culanluasg

Super Moderator
nói chung cattleya nở lai rai suốt năm nhưng có mùa cao điểm,ở miền nam thì mùa mưa thường từ tháng 4 đến tháng 10 ,và cao điểm là cattleya nở từ thàng 6 - 9 hàng năm

KE SI LAN

Thành viên
Chú culan ơi cho cháu hỏi là cattlan màu trắng - hồng và tím có mùi thơm .vậy thì màu nào hoa thơm nhất .Và các màu còn lại như màu đỏ , vàng ,xanh và các mảu khác có thơm ko chú.CHÁU CẢM ƠN CHÚ NHIỀU

culanluasg

Super Moderator
màu vàng và màu xanh thường ít thơm hay không thơm,màu trắng đa số không thơm,thường thìmàu hường và màu tím ,đỏ đô là thơm nhất ,màu đỏ và cam cũng ít thơm

vanxeng

Thành viên tích cực
Anh Cù ơi xem giúp em cây cat này bao giờ có hoa được. Em mua cây giống từ Đà lạt về Hà Nội nuôi được 2 năm rồi. Lúc mua họ nói là Cat gấu mèo, hòa đỏ và rất to:

==================================
Cả 2 chậu Hoàng Hậu này nữa:

Giả hành đã to và rụng lá nhưng không biết bao giờ mới có hoa

Kiều Quyên

Thành viên
Xin vui lòng cho biết, mấy cây cat này có thể cho hoa được không? Từ khi mua về hoa tàn đến nay 6 tháng mà nó cứ như dầy nè. Làm sao để nó ra hoa xin chỉ dùm. Cảm ơn

culanluasg

Super Moderator
Xin vui lòng cho biết, mấy cây cat này có thể cho hoa được không? Từ khi mua về hoa tàn đến nay 6 tháng mà nó cứ như dầy nè. Làm sao để nó ra hoa xin chỉ dùm. Cảm ơn
cattleya một năm chỉ một mùa hoa ,bạn phải chờ năm sau vậy

culanluasg

Super Moderator
Anh Cù ơi xem giúp em cây cat này bao giờ có hoa được. Em mua cây giống từ Đà lạt về Hà Nội nuôi được 2 năm rồi. Lúc mua họ nói là Cat gấu mèo, hòa đỏ và rất to:

==================================
Cả 2 chậu Hoàng Hậu này nữa:

Giả hành đã to và rụng lá nhưng không biết bao giờ mới có hoa
gấu mèo Lc. White Spark "Panda" (Lc. Shellie Compton x C. Moscombe)

ảnh net

hai cây của bạn còn khá nhỏ chưa có hoa được ,gấu mèo hoa không to lắm đâu,chỉ khoảng 12- 16 cm

Kiều Quyên

Thành viên
Cây cat nhà Kiều Quyên, một cây lưỡi mèo vừa mới nhú, mừng quá, nhưng không biết có phải hay không, khả năng đậu hoa ra sao? Còn một cây nữa thì tương lai sẽ thế nào? KQ là dân a-ma-to, thích hoa nhưng kinh nghiệm con non nớt, mong mọi người chỉ giúp. Cảm ơn nhiều.

culanluasg

Super Moderator
mùa này gần mưa có khả năng đậu hoa,chú ý đừng thay đổi nơi treo không tưới phân dễ hư nụ,cho đến khi đậu nụ quá nửa lưỡi mèo

Kiều Quyên

Thành viên
mùa này gần mưa có khả năng đậu hoa,chú ý đừng thay đổi nơi treo không tưới phân dễ hư nụ,cho đến khi đậu nụ quá nửa lưỡi mèo
Cảm ơn bác Cù, hôm qua có người chỉ KQ mang ra chổ có nhiều nắng, KQ vừa đổi chổ, giờ sao đây?

KE SI LAN

Thành viên
chú Thuận ơi .Ở chỗ cháu có bán cây mã số ghi trên chậu là 481 và 483 .Cây 481 có hoa toàn màu trắng ,bông to 20cm ,lưỡi rất to nhưng cánh nhỏ lắm chú. Cây 483 có hoa toàn màu vàng ,bông cỡ 13cm. cả 2 chậu giá 250k . Vậy cho cháu hỏi chú có hinh và tên 2 cây có mã số đó ko cho cháu xin. và cây nào nên chơi hơn vì cháu thích màu vàng nhưng hoa hơi nhỏ .CẢM ƠN CHÚ NHIỀU. ANH CHỊ EM NÀO BIẾT THÌ CŨNG CHO MÌNH XIN LUÔN ,.....CẢM ƠN NHIỀU

KE SI LAN

Thành viên
26-08-2010, 09:49 AM

culanluasg
Trạng thái:
ID thành viên: 1739
Super Moderator

Đã cảm ơn: 3,747
Được cảm ơn 19,285 lần trong 5,946 bài viết

Trả lời: Cattleya hoàng hậu hoa Lan

had x Lc tainan city
CÂY 483 HOA GIỐNG CÂY NÀY NÈ CHÚ THUẬN

culanluasg

Super Moderator
chú Thuận ơi .Ở chỗ cháu có bán cây mã số ghi trên chậu là 481 và 483 .Cây 481 có hoa toàn màu trắng ,bông to 20cm ,lưỡi rất to nhưng cánh nhỏ lắm chú. Cây 483 có hoa toàn màu vàng ,bông cỡ 13cm. cả 2 chậu giá 250k . Vậy cho cháu hỏi chú có hinh và tên 2 cây có mã số đó ko cho cháu xin. và cây nào nên chơi hơn vì cháu thích màu vàng nhưng hoa hơi nhỏ .CẢM ƠN CHÚ NHIỀU. ANH CHỊ EM NÀO BIẾT THÌ CŨNG CHO MÌNH XIN LUÔN ,.....CẢM ƠN NHIỀU
về cây Mini thì chịu thua ,cây không có tên khoa học cũng chịu,cây bây giờ mã số kỳ lạ lắm ,xổ hoài trật hoài nên đã lạc hậu mất rồi ...........

KE SI LAN

Thành viên
Bác Cù và anh em có ai biết bông của em này không ạ ? Thấy lá nó lạ nên em sưu tầm !

Cảm ơn các bạn !
bạn vào ''Cattleya hoàng hậu hoa lan'' trang 75 bạn phidiep-long bien có poxt hình cây này có bông và bạn Quỳnh Dao nói nó tên Gấu Mèo (Moscombe) cây rát chậm hoa