Chào Bạn Sáng Chúa Nhật Tốt Lành

hoang_qtp

Thành viên
Cháu xin trả lời chú nha.

H1, chỉ cần tạo 1 jin là đủ, nếu 2 jin chứng tỏ 2 cành mọc ngang 1 vị trí, O đẹp.

H2, 2 tàng 1 và 2 độ lớn bằng nhau, nên tỉa bớt tàng thứ 2 ( tính từ dưới lên, phía phải).

H3 và h4, có vẻ tàng lá chưa kịp tỉa, để cho thấy tầng lớp tay cành.

Chúc chú nhiều sức khỏe và bình an.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cãm ơn các bạn đã góp nhiều ý thật tuyệt.
Kiểu như ý của bạn bsvuhongbvdkhb mà được chủ nhân mấy tác phẩm này
chộp được thì chắc họ cảm ơn rối rít.

Ấy vậy nhưng mình đoán là vẫn còn nhiều bạn có ý xuất sắc hơn nữa.
Chúng ta cứ chờ thêm xem sao.

Nói gì thì nói, nếu các bạn mà cứ ngắm các tác phẩm bonsai này dưới con mắt
"răn đe" như của bà mẹ chồng kiếm chuyện với nàng dâu thì "tay nghề" về
mỹ thuật bonsai của chúng ta có lẽ sẽ tiến rất nhanh.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Lyson1974

Thành viên
Hình 1: xử lý gốc ló dây kẻm; hình 2: mặt riêu chưa xử lý lại, còn nham nhở; h3: hình như chưa tháo dây kẽm; h4: cành mọc dài ngắn không điều chưa xử lý. nhưng tổng thể tất cả điều đẹp.

vietbacbl

Thành viên
Xin có vài ý kiến cho chương trình vạch lá tìm sâu :D
Cây 1 và cây 4 con không có ý kiến.
Cây 2 ngoài chuyện tán lá chưa được sắp xếp gọn gàng ra thì tán số 1 và 2 có vẻ bằng nhau quá, nếu đặt 2 tán đó so le với nhau 1 một chút chắc trông sẽ thú vị hơn.
Cây 3 đúng là có vẻ như tác giả chưa kịp cắt tỉa lại cành lá cho gọn gàng. Ngoài ra ở phần gốc ngay chính diện có cái gì đó bắt chéo nhau hình chân chim không rõ đó là rễ hay vỏ cây nhưng cứ khiến mắt con cứ liếc liếc về phía đó, cảm giác không thoải mái lắm.
Vài ý đóng góp cho bài viết thêm vui, dù sao chưa làm được gì ra hồn mà bình cây của nghệ nhân cũng không dám mạnh miệng lắm :D, cũng như chưa chồng mà biểu đóng vai mẹ chồng bình phẩm con dâu người ta vậy.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Thiệt tình mà nói thì để có được các tác phẩm như thế thì không phải ai củng làm được, nếu mà làm từ lúc gieo hạt cho tới khi thành tác phẩm lại càng khó hơn, chưa kể trong cuộc sống có vô số tác động khiến mọi việc có thể xảy ra làm cho công việc có thể gãy gánh giữa đường là chuyện bình thường như cơm bữa.

Đối với con chơi vì yêu thích nên không qua trường lớp, không được cái may mắn như các ae ở đây :)
Vì thế nên qua câu hỏi của chú thì con củng ráng liều góp đôi nhời chủ quan của bản thân qua cảm nhận.
Chứ có ae nào đòi có tác phẩm để xem trình thì con chịu thua, vì con đang vật lộn với cái cây, miễn sao mà trồng cây nó xanh, nó tốt, nó nẩy mầm là con vui rồi, không dám mơ ước gì thêm....

Ấy vậy con thấy trong 4 bức hình theo thứ tự từ tren xuống thì con thấy hình 2 là hơn ba hình còn lại,
Các hình còn lại, cấy thì chưa rõ ràng, củng lũa, củng vặn mà chưa hiểu hết ý muốn nói cái gì...
Hình 3 thì theo con đó là một tác phẫm hoàn chỉnh theo ý đồ rồi, và có lẽ ý đồ đó xuất phát từ một ngọn núi, một mái nhà, hoặc một hình chuông chăng...??
Nhưng mà con thấy không mấy hứng thú với kiểu như vậy, bởi vì một điều, nhìn vào thấy sự trưởng thành và độ tuổi nhất định, nhưng cảm giác vẫn không phải là ta đang đứng trước cây cổ thụ ngoài thiên nhiên, còn có cái gì đó gượng ép mất tự nhiên, một cây đại thụ không thể nào có được bộ tàn của một anh chàng đang độ tuổi xung sức kín mít, xum xuê (điều này không có nghĩa trên cây đại thụ không có chi chồi khỏe mạnh cung sức) và tương tựa vho điều ngược lại.

Ví dụ như ông lão 80 mà có gương mặt của trẻ thơ, hoặc cô gái đôi mươi mà mang gương mặt của bà lão thì khó thể gọi đó là chuyện bình thường.
Cho nên cảm nhận kỳ dị của con là trông cái cây cứ như kiểu úp cái chuông vào rồi cứ việc cắt theo là được (xin lỗi vì đó chỉ là cảm nhận cá nhân)

Với cây 4 thì con nghỉ có thể đây là cây theo lối ấn tượng, và chú trọng vào một vấn đề họ cần quan tâm. Để khi nhìn vào lập tức ai củng thấy cái củ to đùng nằm dưới gốc, thế là thành công.....
Hoặc giả không phải như thế thì chủ đề cây muốn thể hiện không phải là bức tranh tổng thể của một cái cây.

Bởi vì cái đế với cái tàn chưa tô điểm cho nhau, hay nói cách khác chưa ăn khớp với nhau cho lắm.
Còn vì lý do hay ý tưởng thế nào thì chưa biết, nhưng cảm nhận qua hình thì con chỉ thấy vậy.

Củng chỉ là góp đôi chút suy diễn cá nhân cho rôm rả với ae cho vui. ~O)~O)

caycanhphuongviet

Thành viên
Theo con ý đầu tiên cho cả 4 tác phẩm này là chậu ko phù hợp.........
Đề tài này mới là hấp dẫn đây :D.
Đi ngủ mai soi tiếp.
Cảm ơn chú.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn các bạn.
Có vẻ như càng lúc càng nhiều ý kiến chi tiết.

Các bạn đừng bận tâm về chuyện có "kinh nghiệm làm cây bonsai" hay không.
Chả có gì quan trọng cho chuyện đó ở câu đố này.
Chỉ mang tâm trạng của một người bình thường (có chút lòng yêu cây cối) đi thưởng lãm
để ngắm nét đẹp tác phẩm bonsai. Thế là đủ.

Thế nên, điều gì khiến bạn khó chịu, gây mất đẹp, mà nhẽ ra (chủ nhân, người làm cây)
tránh được, thì bạn cứ nêu ra cho vui.

Kiểu như bà "mẹ chồng" có biết gì về "mốt áo cưới", "mốt kiểu tóc", "mốt kiểu sơn móng tay".
Ấy nhưng khi thấy cô con dâu là bà Cụ phán ngay :" Con nhỏ nhìn cũng xinh gái đấy! nhưng
sao mặt mũi bí xị vậy ? Chả lẽ nó đang bị hành kinh ?".

CHAULONG075

Thành viên
Con cũng mạnh dạnn trả lời
Cây 1, lòi dây kẻm...chưa co´ màuuthờii gian
Cây 2, bị lỏng chân do mặt rêu
Cây 3, tán không nhấp nhô, mất tự nhiên
Cây 4, co´ 1 chùm la´ phía dưới làm cho cây bị giaˋ háp
Chúc chu´ nhiều sức khoẻ ạ!..

tadinhphuong

Thành viên
cháu cũng xin góp vài ý cho xôm tụ
h1:chậu và cây không cân xứng(cây cao to (từ gốc cho đến cành số 1 quá cao) còn chậu thì nhỏ,không cân xứng theo tỉ lệ vàng,còn lòi kẽm buộc rể),phần lũa đâm vào mắt người xem nhìn khó chịu
h2:tàng cây quá lớn và dày,che cái đẹp và già nua của thân,lá thì xanh mơn mởn không tương xứng với thân già nua,đế bị khuyết ở phía chính diện
h3:lá xanh mơn mởn ,tàng dày che kín không thấy nét đẹp của thân,tàng đơn điệu nhìn không thấy thuận mắt
h4:thân già nua nhưng lá lại xanh mơn mởn và dày,cành số 1 ở thấp so với gốc nhưng ngọn lại quá cao.

BonsaiC48

Thành viên
Cảm ơn Bác tạo chủ đề này hấp dãn quá, ace sẽ rất hào hứng và sôi nổi.
Ý kiến cá nhân của em:
H1 : - Dây kẽm cột đế lộ nổi;
- các đầu chi bị cắt giật còn sót lại quá nhiều;
- lũa zin rườm rà thô quá
- mạch thân bên phải bị chết chưa được xử lý;
- Màu rêu bị chết hay sao mà đen thui.
H2 :
- Chậu bẩn;
- Đọt non và lá già không đều làm mất thẩm mỹ, không thông thoáng chi cành
- Còn kẽm trên chi cành.
H3 :
- Tàng lá quá nặng nề;
- Chậu bẩn.
H4 :
- Đất mới thay, chưa có rêu;
- tàng lá chưa được cắt tỉa, xử lý gọn gàng.
Cảm ơn Bác!

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn các bạn đã cho ý kiến.
Cũng cảm ơn trước những bạn vẫn còn đang ngắm nghía "xăm xoi" để góp ý.

Thế có bạn nào nghĩ đến chuyện thời điểm tác phẩm được triển lãm ?
Liệu có tác phẩm nào đang được triển lãm ở giai đoạn không thích hợp của mùa phát triển.

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới

Liệu có tác phẩm nào đang được triển lãm ở giai đoạn không thích hợp của mùa phát triển.
Có cảm giác cây Du (4) chính là cây không thuận cho thời điểm trưng bày và mùa phát triển vì có thể cây này chưa hoàn thiện về tỉ lệ chi cành và thân chính vì thế nên con thấy tàn lá đang xen giữa các lá già và các chồi non đang phát mà chủ Cây không thể cắt tỉa thêm được nhất là cành mồi nằm sát gốc chi 1, nó không nên có khi trưng bày nhưng chủ cây vẫn để nguyên có thể vì
- cắt đi sẽ để lộ sự bất cân đối giữa cành 1 quá nhỏ so với thân
- Muốn giữ nguyên để làm cành mồi cho chi 1 to thêm trong tương lại

Nghĩ sao nói vậy, có sai xin thầy và ae chỉ giúp cho em được học hỏi thêm. Tks

tmt_arc

Thành viên tích cực

Chi tiết hơn xíu nữa:
1) tỉ lệ chậu + độ cao chậu dẫn đến cảm giác nặng nề hoặc thanh mảnh.
2) màu thời gian trên chậu và độ tuổi cây đang thể hiện.

...... ~O)~O)

BonsaiC48

Thành viên
Thật sự Bác nói đến mùa phát triển ngoài ý nghĩ của em, giả dụ cây này triển lãm tại cămpuchia mùa khô năm 2015 thì sao ạ, bác thông cẩm, hình mấy cây này chụp không phải tại Việt Nam! Thank bác!

sieubip07

Thành viên
Thật sự Bác nói đến mùa phát triển ngoài ý nghĩ của em, giả dụ cây này triển lãm tại cămpuchia mùa khô năm 2015 thì sao ạ, bác thông cẩm, hình mấy cây này chụp không phải tại Việt Nam! Thank bác!
Mùa phát triển là nói đến giai đoạn cây xấu, ko thể làm đẹp như cây vốn có để trưng bày.
Lấy ví dụ cây linh sam đất Bắc vào mùa sương muối, lá đen sậm hay cụ thể cây thông số 2, kim mới chưa bung,kim cũ chưa thể bỏ nên lộn xộn hầm bà lằng ko thể làm đẹp chứ 1 tháng sau đó, bộ tán sẽ được tỉa chỉnh chu, hay cây du, chưa cắt tóc do lộc mới chưa đủ thuần thục chăng?

Khi trả lời, mọi ng ít để ý câu hỏi nên cứ trả lời luyên thuyên. Chủ thớt đâu hỏi cây xấu hay đẹp, mà hỏi có điều gì ko hợp lý khi đưa đi trưng bày, vậy mà cứ lằng nhằng đẹp xấu theo ý mình,có mà phán như thánh đến cả năm.

Thật sự, đọc mọi người trả lời cứ như thành viên chính phủ trả lời Quốc hội, hỏi một đằng, luyên thuyên một nẻo, rõ chán!

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn bạn con.cua nhiều lắm.
Những trả lời của bạn cũng đáo để thật!
Tinh lắm!
Thật hay.

Độ rày nghỉ hè mà cũng bận rộn "bán cháo" hay sao mà ắng tiếng vậy ?
Hay cây ở nhà có vấn đề ?
Hay là em gái nó mè nheo ?
Anh cu Thienhai cũng bặt tăm ?

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Mùa phát triển là nói đến giai đoạn cây xấu, ko thể làm đẹp như cây vốn có để trưng bày.
Lấy ví dụ cây linh sam đất Bắc vào mùa sương muối, lá đen sậm hay cụ thể cây thông số 2, kim mới chưa bung,kim cũ chưa thể bỏ nên lộn xộn hầm bà lằng ko thể làm đẹp chứ 1 tháng sau đó, bộ tán sẽ được tỉa chỉnh chu, hay cây du, chưa cắt tóc do lộc mới chưa đủ thuần thục chăng?

Khi trả lời, mọi ng ít để ý câu hỏi nên cứ trả lời luyên thuyên. Chủ thớt đâu hỏi cây xấu hay đẹp, mà hỏi có điều gì ko hợp lý khi đưa đi trưng bày, vậy mà cứ lằng nhằng đẹp xấu theo ý mình,có mà phán như thánh đến cả năm.

Thật sự, đọc mọi người trả lời cứ như thành viên chính phủ trả lời Quốc hội, hỏi một đằng, luyên thuyên một nẻo, rõ chán!
Cảm ơn bạn Sieubip07 đã nêu rõ ý mình.
Có điều bạn cũng thông cảm ở việc các bạn chơi cây vốn là ở mọi ngành nghề,
tuổi tác. Thành thử thoạt nghe thì có vẻ lung tung, "luyên thuyên", nhưng xét cho
cùng thì cũng có cái hay của một Diễn Đàn Tổng Hợp.

Kiểu như cô con gái mình lúc cháu nó 18 tuổi, mình vẫn phải đưa cháu nó tới trường.
Chả là nó bị ám ảnh bởi 2 lần đụng xe (do bạn cháu lái) thành thử không dám tập lái xe
dù đã 18t. (Bên này học sinh 16 tuổi là được phép tập và thi lấy bằng lái xe hơi).
Đã nhát gan, lại thêm tính "điệu" của con gái, thành thử mình chả nghĩ con gái mình
nó thích bonsai. Có vẻ như ngoài chuyện học hành thì chỉ còn chuyện đấu hót bạn bè và
làm đẹp !

Một hôm, chở cháu từ trường về, trong lúc chờ đèn đỏ ở ngã tư, mình chỉ cho cháu nó cái cây
"chổi cọ chai" (Callistemon, Bottlebrush) đang lất phất cành rủ với hoa đỏ trước một căn nhà trắng tinh.
Với mình, cây trông rất đẹp, hợp khung cảnh: nhà trắng, thảm cỏ xanh.

(Đó cũng là một trong lý do mình cạy cục kiếm được một cây Callistemon định
làm một Bonsai tương tự hình như trên)

Mình chỉ cho náu nó hình ảnh của cây Chổi Cọ Chai và hỏi : "Con thấy cây kia đẹp không?"
Cháu nó nói ngay : "Trông nó buồn quá đi !!!!!!!!!!".

Câu trả lời của cháu nó làm mình cụt hứng!
Mình hỏi chuyện xấu đẹp, hắn trả lời chuyện buồn vui ?

Nhưng rồi ngẫm lại, thấy cháu trả lời cũng hay. Có vẻ như đúng mạch sống,'đúng ý nghĩ "
vừa phát sinh trong cháu nó khi nhìn một cái cây.

Thế là cáii cây "Chổi cọ chai" ở nhà của mình cũng "bị bỏ quên" cả 5 năm nay, vì
chủ cây bị cụt hứng bởi e rằng sẽ làm ra "một cái cây trông nó buồn"!

Chuyện cỏn con là vậy, nhưng nó vẫn hằn kỷ niệm trong mình.

Cây Chổi cọ chai của mình bị bỏ thí trên suối nước đã 5 năm chỉ vì một câu buột miệng của cô con gái !
Được cái là giống cây này nó mê nước lắm (nhưng nước dư dả thì khó phát hoa), thành thử
rễ nó ra đầy phía ngoài chậu và cành lá thì cứ um lên.

Thông_Đen

Thành viên mới
Mấy cái cây mắc cả tỷ lỗi mà đi show cái gì? Tổng quát thì cây nào cũng nặng nề như bà O già vừa ngủ dậy đã chạy vội ra chợ ăn sáng với đồ ngủ và tóc rối chớ nói gì so với cô dâu.
Mấy anh bạn trẻ đang tìm tòi khám phá nên mạnh dạn trả lời, chớ mấy ông nghệ nhân đố dám hó hé sợ lòi gót chân

Tản mạn trong buổi sáng mưa gió chớm Thu!