Recent content by hungpt

1. H

Chia sẻ hình ảnh anh em HUẾ giao lưu, sinh hoạt...

Không hẹn mà đến, sáng nay cuối tuần một số AE HUẾ lại gặp nhau, café và cây… (Mình về trước, hình như có thêm một số thành viên đến sau, AE nào có ảnh up tiếp chia sẻ cùng Diễn đàn về sinh hoạt của AE ở Huế nhé!)
  2. H

Cái đôn cho bonsai mini hàng độc...

AE xem cho vui...
  3. H

Nên chọn p/án nào thưa các bác? tks

Có người em tặng cây gió (trầm) nghe nói nằm chậu từ nhỏ, mình post lên xin ý kiến các bác xem nên lựa chọn phương án nào sau đây. Xin cảm ơn. Dáng nguyên bản Thử chuyển dáng đổ… Dự kiến ngọn
  4. H

Hỏi anh 3B và các anh về triệu chứng cây MCT

K/g các anh, cho mình hỏi về triệu chứng và cách giải quyết đối với cây MCT: Cây MCT thành phẩm (lá trung) khá già mình mua về gần tháng; Khi lấy về bầu còn nguyên, mình vô chậu với đất sạch (đất dinh dưỡng bán từng bao). Tưới giữ ẩm. Và để nơi mát (chỉ nắng 1/2 ngày)... Thời gian 2-3 tuần đầu...
  5. H

Cây trang nho nhỏ...

Khoe cây trang nhỏ, chắc AE sẽ nhìn thấy quen quen... chúc AE 1 tuần làm việc thoải mái & hiệu quả.
  6. H

Các bác chỉ giúp cách chăm cây sanh mới lên đá

Mình được người bạn mua & tặng cây sanh (thành phẩm) mới được gắn lên trên viên đá bọt. Cây sanh đã được cắt ngắn tất cả rễ, gắn cố định các đầu rễ lên đá bằng đinh/nhựa. Không có chút đất nào cả. Mình mới tạm lấy ghẻ & bao nilon bao quanh, giữ ẩm rễ, để chỗ mát. Nhưng tiếp theo là phải xử lý...
  7. H

Siêu cây SANH

Các ACE xem bài viết giới thiệu cây SANH này nhé: ANTĐ -Một gốc sanh 800 năm tuổi đã làm giới sinh vật cảnh “chết đứng” khi được tận mắt chứng kiến. http://www.anninhthudo.vn/Phong-su/Muc-so-thi-cay-sanh-ma-lang-co-54-chan-dai-thu/447114.antd
  8. H

Triển lãm cây cảnh Festival Huế 2012

Sáng nay tranh thủ qua ghé triển lãm Festival trong thành nội, có một số hình ảnh mời các bác cùng xem Toàn cảnh khu vực triển lãm
  9. H

Bệnh/rầy? Lá sanh bị gấp đôi lại, thâm đen...

Cây sanh em bị rầy/bệnh, lá sanh bị gấp đôi lại, thâm đen. Tách lá ra, thấy nhiều con gì đen đen, nhỏ cỡ đầu kim, hình dạng như con bò cạp,.. như vậy là bị rầy/bệnh gì? bây giờ dùng thuốc/cách gì để phun/diệt. Bác nào có kinh nghiệm chỉ vẽ cho em với. Cảm ơn nhiều.
  10. H

Một vài cây nho nhỏ, mời các bác xem cho vui...

Chỉ là người mới biết chơi, với một vài cây nho nhỏ sưu tầm được, mời các bác xem cho vui diễn đàn... 1. Cây linh sam nhỏ 2. Cây sung trái (mới về) 3. Cây me nhỏ 4. Cây sanh mini 1 5. Cây sanh mini 2 6. Cây sanh dáng làng, ôm đá (5 thân) 7. Cây sanh bự trước nhà
  11. H

Giới thiệu các bác cây sanh mới làm

Giới thiệu các bác cây sanh của em mới làm... Nhân tiện các bác cho em hỏi, chăm tưới - bón phân như thế nào, loại gì để ra nhiều lộc non kịp Tết?
  12. H

Bác nào ở Huế giúp em cái...

Em có cây sanh trồng chậu, đất (kích thước 1m x 1,6m) đặt trước nhà. Nay muốn phủ thêm một lớp rêu/cỏ trên mặt cho đẹp, chống đất bắn bẩn khi mưa... - Các bác tư vấn giúp em với, nên trồng cây gì/rêu gì? Tìm ở đâu hoặc mua ở đâu (Huế)? nếu các bác có, nhắn em tới xin càng tốt :-) - Và chỉ giúp...
  13. H

Giúp em xử lý gốc bồ đề?

K/g các bác giúp, Nhà có gốc bồ đề lâu nay ko để ý, mọc cao vống lên (5 thân lên), rễ kín cái chậu nhỏ, có một số rễ tràn ra ngoài (các bác xem hình). Cái gốc này có tận dụng tiếp được ko? Nếu được thì bây giờ có thể xử lý thế nào? bác nào vẽ giúp em cái hình ý tưởng "cải tạo" nó. (Em tham gia...
  14. H

Vài cây nho nhỏ, xin chào mọi người

Đăng ký nick diễn đàn đã lâu, chủ yếu xem & học hỏi thêm vì rất thích cây cảnh, tuy chưa có điều kiện. Nay mạnh dạn chia sẻ một số cây nho nhỏ mình sưu tầm được. 1. Đầu tiên là cây lộc vừng (ở Huế gọi mưng) Cây này trước ra hoa rất nhiều, đỏ cả cây, sau khi chuyển về thả chậu xuống ngâm nước...