Recent content by hqvuhototbung

1. H

Chúc Tết ,Quà và Tản mạn ngày Xuân

Cho mình gởi lời Chúc mừng đến Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam nhân ngày Sinh Nhật 12 tuổi. Quả là BQL và toàn thể các Thành viên đã có những đam mê cao độ nên D Đ mới trụ được và ngày một phát triển thêm lên. Dẫu có những lúc thực sự khó khăn, nhưng "cảm ơn Trên", mọi việc lại đâu vào đó. Cảm ơn...
  2. H

Chào Bạn. Chả biết bạn đang sống ở vùng miền nào để hỏi thăm. Chúc bạn nhiều niềm vui.

Chào Bạn. Chả biết bạn đang sống ở vùng miền nào để hỏi thăm. Chúc bạn nhiều niềm vui.
  3. H

Hồn ở đâu bây giờ ? Phần 2 : Bố Cục và Sức Truyền Đạt

Chào các bạn ! Với lý do chính yếu : an toàn dữ liệu, chủ đề "Hồn ở đâu bây giờ ???" http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=135343 do bạn Trungdunggialai khai mở, nay được tiếp tục ở chủ đề này : phần 2. Tại đây, mình sẽ cùng các bạn rà xét lại hai căn bản Mỹ thuật vốn hết...
  4. H

Tổng hợp tài liệu Thông Trắng NB : Ươm hạt và ghép cành

Thông Trắng Nhật Bản (TT NB , Pinus parviflora )vốn là một trong số 9 loài Thông 5 lá trên Thế giới. TT NB cũng là một trong những loài cây được quý trọng trong thú chơi Bonsai, do nhiều chuyện : -cây có thể sống lâu năm trong chậu -vóc dáng đẹp -lá đẹp -lá ngắn nhỏ, dễ phù hợp tỉ lệ thân...
  5. H

Kỹ thuật trồng Rổ Nhựa cho cây BONSAI

Chào các bạn ! Từ tháng 6 năm 2013, sau bài viết về "Kỹ thuật trồng Thông Đen Nhật Bản bằng rổ nhựa", của ông Cụ Kusida Matsuo người Nhật, được đăng trên Diễn Đàn CCVN : http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=97704&page=9 có lẽ số bạn đã thử trồng cây bằng rổ nhựa, đến...
  6. H

Chào Bạn Sáng Chúa Nhật Tốt Lành

Chào Bạn sáng Chúa Nhật tốt lành ! Cũng đã hơi hơi lâu mình không được dịp gởi lời chào đến các Bạn sáng Chúa Nhật. Vậy thì mời các Bạn mỗi sáng Chúa Nhật, chúng ta vào đây chào hỏi nhau và chúc nhau ngày tốt lành cho bản thân, gia đình và cả cho các em bonsai ngoài vườn. Giờ này còn sớm sủa...
  7. H

Chào các Bạn

Mình rất mừng vì lại được ngồi ngắm cây cối ngoài vườn (dù có hoang tàn và khô héo, vì vùng mình đang hạn hán) và cũng là có dịp tái hồi trò chuyện cùng các Bạn. Thành thật xin lỗi đã phải tạm xa các bạn hơn trăm ngày. Cũng xin lỗi các Bạn vì một vài bài vở bị mất. Chúng ta sẽ bàn bạc trở...
  8. H

Đôi điều chia xẻ về DỤNG CỤ BONSAI

Vài lời mở đầu. Qua chủ đề "Đồ nghề chơi cây gồm những gì " do bạn Kim Khánh khởi đăng từ ngày 03 tháng 5-2014 : http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=124686 mình đã suy nghĩ và thấy có lẽ đôi chút tìm hiểu về công dụng của các dụng cụ làm cây, đặc biệt là các loại dao...
  9. H

Từ abc,phần 5 : CHẬU BONSAI

Từ ngữ BONSAI vốn bao gồm hai cữ BON(=bồn= chậu) và SAI (=tài= cây). Cho nên, đã gọi là một tác phẩm bonsai thì chí ít cũng gồm hai phần : cây và chậu. Thế nhưng, theo ý kiến cá nhân mình, chúng ta thường để hết tâm trí vào cây chứ chẳng được mấy phần để ý đến chậu. Hoặc là muốn tìm một chậu...
  10. H

Gọt củ Thủy Tiên đón Tết

Bẵng di ba bốn năm không được gọt Thủy Tiên, kỳ này mình lại được dịp tỉ mẩn ngồi gọt ít củ Thủy Tiên đón Tết. Cũng nghĩ là đã chơi Bonsai thì cũng nên biết gọt Thủy Tiên, vì đó sẽ là một "accent" rẻ tiền, dễ gây ấn tượng cạnh các tác phẩm bonsai. Chứ còn gọt Thủy Tiên cho ra hoa sáng mồng một...
  11. H

Cà-phê ,bonsai, cà phê chồn

Sáng nay dậy quá sớm. Không ngủ được. Nhớ đủ thứ bên nhà . Lôi cà phê hạt ra xay . Pha được một tách nhỏ . Nhấm nháp và nhớ đến các bạn bên nhà. Cũng là còn nhiều điều muốn ngỏ với các bạn , nhưng có lẽ đầu óc còn lộn xộn. Nên tạm để chuyện tình thân , cây cối sang một bên. Tán chuyện cà phê...
  12. H

Chúa Nhật- Hỏi và trả lời = nhận quà Noel

Nhân Chúa nhật đầu tháng 12-2013, mời các bạn tham dự trả lời một câu hỏi đặt ra ở bài : abc bonsai : Lá cây. http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=111437&page=19 Giờ này bên nhà là sáng Chúa Nhật. Để nghỉ ngơi chuyện tham khảo cây cối, mình gởi tới các bạn một câu hỏi...
  13. H

Đố vui lấy thưởng cây Phi-lao(Dương)

Hình trên là phần thưởng cây Phi-lao(Dương, Casuarina equisetifolia) cho bạn nào trả lời câu đố đúng nhất . Phần thưởng do bạn Duonglieu tặng. (Bạn nào trúng thưởng sẽ chịu phí đóng gói vận chuyển nghe!) Mời các bạn tham dự bằng cách: - đọc câu đố, và - ghi tên trả lời tại chủ đề...
  14. H

Đăng ký nhận quà tặng : hom Tùng Đài loan

Nhằm cổ vũ phong trào chơi Tùng, bạn Hinoki có nhã ý tặng 20 hom tùng (2 loại : Tùng vàng Đài loan và Tùng búp) cho 10 bạn đăng ký đầu tiên tại : http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=107535&page=20 Danh sách sẽ chốt lại ngày thứ sáu 29 -11-2013 Nhờ một bạn ở Saigon giúp...
  15. H

Một cách giúp rễ bám đá

Qua chủ đề Bonsai : Mì ăn liền của bạn Gialu, mình thấy cây này : Nếu để như vậy sẽ khó bám đẹp vào đá. Mình gởi tới các bạn một ý kiến giúp cây dễ ôm đá hơn. Mặc dù bây giờ mình chẳng còn cây nào ôm đá để khoe, cũng mong các bạn hình dung được chuyện qua vài hình ảnh dưới đây. Mục đích là...