Trồng địa lan Miền Tây Nam Bộ

longqaz

Moderator
Vừa xem qua ảnh hoa Địa Lan của Bác, đẹp quá ha.
Ngoài Bắc khí hậu cũng nóng nhưng lại ẩm không biết có trồng được không? Vì ngoài này toàn phải trồng ở vùng mát như Sa Pa, Mộc Châu và Trung Quốc...
Bác cho em mấy cây để trồng ngoài Bắc được không.
Thanks Bác
Địa lan rừng, địa lan lai, địa lan nhập ngoại có thể trồng và ra hoa rất tốt ở miền bắc. Bác có thể cung cấp thêm thông tin như: đang ở tỉnh nào và điều kiện vườn nhà ra sao... để ae có thể tư vấn giúp bác.

KE SI LAN

Thành viên
anh Long và chú Thuận cho em hỏi : em mới mua được hai bụi hương cat cat ,mỗi bụi có hai ba củ,vậy em trồng hai bụi chung một chậu có được ko vì em thấy trồng mỗi bụi một chậu thấy nó ốm quá ,hổng được đẹp lắm .em cảm ơn nhiều

KE SI LAN

Thành viên
dĩ nhiên là được nhưng theo Cù nên trồng hai chậu lỡ mất em này còn em kia
mất là bị mất trộm hay bị 'chết' mất hả chú .nếu bị mất trộm thì chỗ cháu ko bị mất nhưng nếu bị chết mất thì cháu bó tay.#:-S
cháu nghe nói địa lan hay bị bệnh thối củ thì làm sao phòng bệnh này hả chú.

lanhodiepcl

Thành viên
Em lại mới sưu tầm thêm 1 cây địa lan hương Cat cat.Kỳ này em trồng bằng đất+sỉ than tổ ong+trấu hun+phân bò hoai+sỏi cát nhưng chưa biết tỉ lệ ra sao.
Bác longqaz có online giúp em với nhé,cám ơn bác.

culanluasg

Super Moderator
mất là bị mất trộm hay bị 'chết' mất hả chú .nếu bị mất trộm thì chỗ cháu ko bị mất nhưng nếu bị chết mất thì cháu bó tay.#:-S
cháu nghe nói địa lan hay bị bệnh thối củ thì làm sao phòng bệnh này hả chú.
xử lý đất và giá thể cho kỹ ,che một lớp lưới mỏng ,căng thẳng sẽ hạn chế rất nhiều bệnh thối củ

KE SI LAN

Thành viên
cháu Thuận và anh Long ơi cho cháu hỏi một chút:
theo như cháu đọc được thì cây HỒNG MỸ NHÂN là cây địa lan lai và cũng ra hoa được ở sứ nóng phải ko chú
vậy chú Thuận , anh Long và các anh em trên diễn đàn có biết ở đâu bán ko ,chỉ giúp em chỗ bán .em cảm ơn nhiều

longqaz

Moderator
Em lại mới sưu tầm thêm 1 cây địa lan hương Cat cat.Kỳ này em trồng bằng đất+sỉ than tổ ong+trấu hun+phân bò hoai+sỏi cát nhưng chưa biết tỉ lệ ra sao.
Bác longqaz có online giúp em với nhé,cám ơn bác.
Bác có thể trộn theo tỷ lệ: đất 1 phần, sỉ than 2 phần, phân bò 1 phần, sỏi đá 1 phần và trấu hun 4 phần. Các thành phần trong hỗn hợp bác cần rửa sạch, phơi khô, phun thuốc diệt nấm bệnh trước khi sử dụng.

nguyen dinh khoi

Thành viên
Bác có thể trộn theo tỷ lệ: đất 1 phần, sỉ than 2 phần, phân bò 1 phần, sỏi đá 1 phần và trấu hun 4 phần. Các thành phần trong hỗn hợp bác cần rửa sạch, phơi khô, phun thuốc diệt nấm bệnh trước khi sử dụng.
Đất và phân bò thì rửa như thế nào hả bác?

lanhodiepcl

Thành viên
2 cây địa lan của em ra chồi mới rồi.Vậy là yên tâm phần nào rồi.
Nhìn kỹ thấy rễ ra mập,trắng thấy thương lắm.

KE SI LAN

Thành viên
chú Thuận ơi cháu đọc hoalanvietnam thấy chú có mua cây cym NUT và trồng lại có ra hoa . vậy chú cho cháu một số thông tin về cây này được ko ,cháu cám ơn
À cháu đọc được là Cây Cym. Perter pan, Cym. Golden Elf và Cym. Nut HR là 3 trong những cây lai giống từ cây Cymbidium ensifolium này cho nên thừa hưởng hương thơm của cây mẹ.
Cymbidium ensifolium là cây mà chú cũng có trồng ở trang 2

culanluasg

Super Moderator
bạn cho xin link trang ấy
địa lan rừng ở miền tây nam bộ nở hoa ,hiện tại đều chưa có hương ???

KE SI LAN

Thành viên
chú Thuận ơi cho cháu hỏi thêm một số thông tin như : chú mua cây cym NUT lúc có hoa năm 2008 là vào tháng mấy và lúc nở hoa lại năm 2009 là vào tháng mấy hả chú, và từ năm 2009 tới nay hoa có nở lại ko chú
và cháu muốn mua thì phải mua ở đau hả chú
cháu cảm ơn chú rất nhiều

culanluasg

Super Moderator
Cây Cym. Perter pan, Cym. Golden Elf và Cym. Nut HR
trong ba cây này mình chỉ biết mỗi cây Golden elf ,cây này ở miền Nam chỉ có một mùa hoa ,và lâu lâu mới nở