Trồng địa lan Miền Tây Nam Bộ

culanluasg

Super Moderator
Chất trồng lan hài (gồm bột dừa+trấu hoai+tro trấu+phân bò hoai)có đem trồng địa lan được không bác Cù ơi.
Em có 1 cây hài táo và 1 cây hài hồng quà tặng trồng bằng hỗn hợp này thêm ít dớn cọng vụn và than vụn nữa,thấy có vẻ tốt (ra lá mới rồi).
không nên xài bột dừa ở địa lan bạn ah,và ở miền tây nhất thiết phải có đất và cát ,thậm chí sỏi nhẹ ,đá xanh nữa bạn ah

lanhodiepcl

Thành viên
Chào bác Cù
Em cũng có lấy loại đất đào ở 2 bên bờ sông(người ta làm bờ kè),phơi khô rồi thành từng cục đang để dành chưa xài.Loại này hình như hơi bị phèn vì thấy có chỗ hơi vàng vàng như đất sét có dùng được không?
Địa lan này là địa lan lai xứ nóng,em trộn bột dừa,xỉ than tổ ong,tro trấu,trấu hoai như hình bác pót ở trang 1 và trồng.
Đất,cát,sỏi,đá xanh ,xỉ than tổ ong,tro trấu,bột dừa,hỗn hợp phân trộn sẵn (tro trấu,bột dừa,trấu hoai,phân bò hoai) thứ nào em cũng có sẵn.Bác chỉ giúp em cach pha trộn với,cám ơn bác.

longqaz

Moderator
Chào bác Cù
Em cũng có lấy loại đất đào ở 2 bên bờ sông(người ta làm bờ kè),phơi khô rồi thành từng cục đang để dành chưa xài.Loại này hình như hơi bị phèn vì thấy có chỗ hơi vàng vàng như đất sét có dùng được không?
Địa lan này là địa lan lai xứ nóng,em trộn bột dừa,xỉ than tổ ong,tro trấu,trấu hoai như hình bác pót ở trang 1 và trồng.
Đất,cát,sỏi,đá xanh ,xỉ than tổ ong,tro trấu,bột dừa,hỗn hợp phân trộn sẵn (tro trấu,bột dừa,trấu hoai,phân bò hoai) thứ nào em cũng có sẵn.Bác chỉ giúp em cach pha trộn với,cám ơn bác.
Địa lan bác không nên sử dụng bột dừa (loại này chỉ hợp với bonsai) mà có thể thay thế bằng trấu hun cũng rất tốt.

lanhodiepcl

Thành viên
Địa lan bác không nên sử dụng bột dừa (loại này chỉ hợp với bonsai) mà có thể thay thế bằng trấu hun cũng rất tốt.
Cám ơn bác longqaz.
Chiều nay em về trồng lại,có đất,có cát,đá xanh thêm ít tro trấu,phân bò hoai.

hoalandep1234

Quản lý mới
Chất trồng lan hài (gồm bột dừa+trấu hoai+tro trấu+phân bò hoai)có đem trồng địa lan được không bác Cù ơi.
Em có 1 cây hài táo và 1 cây hài hồng quà tặng trồng bằng hỗn hợp này thêm ít dớn cọng vụn và than vụn nữa,thấy có vẻ tốt (ra lá mới rồi).
Theo em, bác xem lại phần này tại; http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=824527#post824527

Người ta cần cân đối và tính toán pH, tính giữ ẩm/mát trong chất trồng cho cây lan hài.

Bác trồng với bột dừa có thể cho sinh trưởng tốt từ 6-12 tháng, sau đó sẽ là hệ lụy của việc thoái hóa chất trồng. Bột dừa đôi lúc lên men, sinh ủ nhiệt.

Các chất như trấu hoại hay phân bò hoại là thành phần bổ sung hữu cơ cho cây, tương đương chất mùn biôga.

Người ta khuyến cáo sử dụng các loại vật liệu như đá vôi đo lô mít để bổ sung canxi, cân đối pH. Sử dụng dung nham đỏ đá núi lửa, sỏi, vỏ cây...là các vật liệu tạo khe khí cho rễ lan hài phát triển tốt hơn.

Có vài ý kiến, mong các anh chị em bổ sung thêm.

hoalandep1234

Quản lý mới
Tuy nhiên theo em hiểu, hai loại hài bác hỏi là
1. Hài cánh sen, hài đài cuộn (Paph. appletonianum): Không ưa đá vôi, loài phụ sinh ưa chất mùn, mọc sâu trong đám lá mục hoặc rêu bám trên các tảng đá sa thạch.

2. Hài hồng (Paph. delenatii): Không ưa đá vôi, loài phụ sinh ưa chất mùn/ mảnh vụn, nước mềm (acidic). Phía Nam hoặc Đông Nam đối diện rêu crevasses trong các vách đá granite dốc.

Đây là cây hài cánh sen, hài đài cuộn, hài táo (Paph. appletonianum) ở nhà, em trồng cùng dớn que + đá dăm/ đá núi lửa + vỏ cây, mặt chèn đá xanh và cho kết quả khả quan.

Em đã từng thử nghiệm trồng lan hài hồng với sỏi, đá bọt, vỏ cây, đá vôi và trồng với dớn que, vỏ cây, đá xanh/ xỉ than. Kết quả, cây sống trong dớn que, vỏ cây, đá xanh/ xỉ than sống tốt hơn.

Tuy nhiên có 1 thực tế, trồng lan hài không bao giờ là dễ dàng vì đòi hỏi chăm chút nhiều.

lanhodiepcl

Thành viên
Em đã trồng lại địa lan bằng đất phù sa bồi+mùn hữu cơ hoai+xỉ than tổ ong rồi.Hên là đi đổi chậu thấy anh bán có một bao đất cồn,buồn ngủ gặp chiếu manh hi hi.
Trưa nay có dịp đi ngang lò gạch,chắc phải xin vài cục gạch chưa nung về để dành trồng địa lan.Củ và lá địa lan cũng thật đẹp.Có hoa thì càng đẹp hơn.

lanhodiepcl

Thành viên
Các bác cho em hỏi thêm:củ địa lan trồng sâu xuống hay nổi lên hay nửa nổi nửa chìm dưới đất?

lanhodiepcl

Thành viên
Nếu bác ở miền bắc thì nên trồng nổi củ
Cám ơn bác.
Em ở miền Tây Nam bộ thì còn 2 sự chọn lựa còn lại ha bác.Đất cồn là đất phù sa bồi,đất pha cát không biết có được không?
:D
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

lanhodiepcl

Thành viên
Trồng lan mà chăm chút,tưới từng cây từng cây theo nhu cầu thấy lan có vẻ tốt hơn.Có cây tưới ngày 1 lần,cây thì 2 lần,có cây 3 lần luôn .Tuy cực mà vui.Mấy hôm nay ỷ vào máy phun sương,lơ là em thấy có cây vui cây buồn rồi.

longqaz

Moderator
Cám ơn bác.
Em ở miền Tây Nam bộ thì còn 2 sự chọn lựa còn lại ha bác.Đất cồn là đất phù sa bồi,đất pha cát không biết có được không?
:D
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Theo kinh nghiệm của Longqaz, bác trồng đị lan không nên sử dụng các loại chất trồng ( hoặc thành phần của hỗn hợp chất trồng ) còn tươi. Bởi trong quá trình phân hủy chất hữu cơ sẽ sinh ra nhiệt và tạo thành môi trường lý tưởng cho nấm bệnh phát triền. Đáy chậu cần thoáng sạch, ít chất mùn lắng đọng. Đất không chua mặn, không phân dã trong nước... đều có thể sử dụng để trồng địa lan. Ngoài bắc Longqaz thường sử dụng hôn hợp: đất viên nhỏ cỡ đốt tay, sỉ than ngâm kỹ sàng lấy hạt to cỡ hạt đỗ xanh trở lên, trấu hun, trấu đã hoai mục (hoặc phân bò, lợn đã hoai mục), sỏi cát hoặc sỏi nhẹ. Bác cứ tham khảo để áp dụng thử.

longqaz

Moderator
Trồng lan mà chăm chút,tưới từng cây từng cây theo nhu cầu thấy lan có vẻ tốt hơn.Có cây tưới ngày 1 lần,cây thì 2 lần,có cây 3 lần luôn .Tuy cực mà vui.Mấy hôm nay ỷ vào máy phun sương,lơ là em thấy có cây vui cây buồn rồi.
Bác nói trúng luôn. Địa lan tùy từng chậu, từng loại, độ ấm bụi, hệ rễ, ... mà có cách tưới nước và cung cấp dinh dưỡng khác nhau:
Giả sử cây có nhiều lá, nhiều rễ cần tưới nhiều hơn, đẫm hơn chậu lan ít thân hoặc có hệ rễ kém phát triền.

lanhodiepcl

Thành viên
Em đã nghiên cứu mấy topic địa lan của bác bên SVC,có bài về giá thể trồng địa lan nữa,rất hay.
Hồi xưa em có đọc một quyển sách văn học nói về địa lan,người viết tả về cây,hoa,nói về tên các loại địa lan Bắc Hà,cách chăm chút chậu địa lan của các nghệ nhân xưa,nói chung là cả tâm huyết để vào chậu địa lan.Mong có 1 ngày mình trồng được một cây địa lan để mà chiêm nghiệm lại lời nhà văn nói,nhưng rất tiếc là ở miền Tây Nam bộ ít ai trồng địa lan.Bây giờ có loại xứ nóng này,em thử xem như thế nào.

lanhodiepcl

Thành viên
Trưa nay đi ngang lò gạch,em xin mấy viên chưa nung,nhưng có lẽ không trồng địa lan được vì hình như là đất sét
[/URL][/IMG]

dieucay

Thành viên mới
Nam bộ có đặc điểm là mưa nhiều, do vậy bác phải để ý khi trồng bằng đất, tiêu chuẩn của giá thể cho địa lan nói chung là giữa ẩm, giữ ấm, thoát nước nhanh, địa lan ưa ẩm nhưng không được ướt nhé!

lanhodiepcl

Thành viên
Nam bộ có đặc điểm là mưa nhiều, do vậy bác phải để ý khi trồng bằng đất, tiêu chuẩn của giá thể cho địa lan nói chung là giữa ẩm, giữ ấm, thoát nước nhanh, địa lan ưa ẩm nhưng không được ướt nhé!
Cám ơn bạn.
Sau khi coi nhiều bài về giá thể cho địa lan.
"giữ ẩm, giữ ấm, thoát nước nhanh, địa lan ưa ẩm nhưng không được ướt",thực hiện được câu này là khá tốt cho địa lan rồi,mình cũng nghĩ như bạn và cố gắng thực hiện.Còn việc mưa thì mình kiểm soát được vì trồng trên sân thượng hoặc sau nhà đều có mái che.
==================================
Hôm qua về em có tìm hiểu mấy cục đất cồn này :khi tưới nước vào thì ướt nhưng không rã,bóp cục đất thấy mềm xốp và không bể vụn ra.Có vẻ thích hợp cho địa lan đây.vài hôm nữa phải ghé xin thêm một ít về để dành.

lanhodiepcl

Thành viên
Mê địa lan từ cái dạo đọc quyển sách về địa lan,thậm chí là thần tượng luôn loài hoa này,nhưng đúng như thần tượng :chỉ nhìn hình ảnh và ao ước.Đúng là mấy ông nhà văn viết văn,để hôm nào em vào thư viện Tỉnh nhà lục lại quyển sách đó,chép lên đây vài chương...

Bui Huu Chung

Thành viên mới
Vừa xem qua ảnh hoa Địa Lan của Bác, đẹp quá ha.
Ngoài Bắc khí hậu cũng nóng nhưng lại ẩm không biết có trồng được không? Vì ngoài này toàn phải trồng ở vùng mát như Sa Pa, Mộc Châu và Trung Quốc...
Bác cho em mấy cây để trồng ngoài Bắc được không.
Thanks Bác