Mai vàng khoe sắc chào xuân 2010

Văn

Thành viên tích cực
Chào quí vị và các bạn yêu Mai
Hôm nay,mùng 5 tháng 11 năm Kỷ sửu(2009),tức là còn 55 ngày nữa là tết lại về,trong không khí đón chào năm mới,bên cạnh những vật phẩm không thể thiếu với cái tết cổ truyền,một cây Mai vàng khoe sắc là niềm hạnh phúc lớn đối với người trồng và chơi Mai.
Tuy nhiên do ảnh hưởng bất lợi của thời tiết,theo tin tức từ các nguồn thì hiện tại cây Mai đang phát triển theo hướng bất lợi cho người trồng,nhiều nơi nằm ngoài khả năng kiểm soát của người chăm sóc,dự báo cho những ngày gần sắp tết,theo tin từ trung tâm dự báo khí tượng thủy văn trung ương và khu vực Miền nam,cuối năm thời tiết có thể nóng hơn bình thường,trong khi đó hiện tại miền Bắc đang chịu ảnh hưởng của không khí lạnh,rét đậm.Miền Trung đang mưa lớn bất thường.

Vì vậy để mọi nhà có thể có cây mai vàng khoe sắc,đòi hỏi người chơi Mai như chúng ta phải theo dõi thường xuyên.
  • Thời điểm lặt lá Mai ở mỗi vùng miền như thế nào
  • Những cây mai nụ lớn làm thế nào để hãm
  • Những cây nụ nhỏ làm thế nào để kích thích lớn nhanh hơn
  • ...........
Với tinh thần đó,Văn lập ra topic nầy kính mời anh chị em thành viên diễn đàn cùng chung tay đóng góp ý kiến,chia xẻ kinh nghiệm,tư vấn kĩ thuật... để tết nầy,mọi người có thể có cơ hội xem Mai khoe sắc cùng với xuân về.
Rất mong nhận được sự chia sẻ của các bạn.Xin trân trọng cảm ơn.

-----------------------------
Thành viên có thể gởi trực tiếp hình ảnh và dữ liệu cụ thể từng cây Mai vào topic nầy để được hỗ trợ,tư vấn kĩ thuật.

Mời nghe nhạc
XUÂN ĐÃ VỀ

Nhấn chuột phải và chọn Save Target As...

Văn

Thành viên tích cực
Vào thời điểm nầy,xét về mặt tương đối,cây Mai vàng tại miền Bắc phải lo trảy lá,nếu chậm trễ sẽ nở không đúng tết.
Riêng đối với chỗ tôi,cụ thể là Miền Trung thì vẫn chưa đến thời kì trảy lá,nhưng với tình hình thời tiết như thế nầy(Miền Bắc đang rét đậm,miền Trung đang mưa to) có lẽ phải theo dõi kĩ hơn mới dám quyết định ngày lặt lá.
Anh em nào có Mai chuẩn bị lảy lá post lên để anh em cùng tham khảo.

cuongtdn

Thành viên
Theo một số bài nói về chăm sóc Mai, có việc giữ ấm cho gốc Mai, các bác cho em hỏi làm thế nào để giữ ấm gốc một cách thuận tiện, dễ kiếm,..
Em xin cảm ơn!

Văn

Thành viên tích cực
Theo một số bài nói về chăm sóc Mai, có việc giữ ấm cho gốc Mai, các bác cho em hỏi làm thế nào để giữ ấm gốc một cách thuận tiện, dễ kiếm,..
Em xin cảm ơn!
Để giữ ấm cho cây,ngoài các biện pháp hóa học như bón phân,tro bạn có thể dùng nước ấm tưới cho cây.

Thời tiết trở lạnh: lảy lá sớm hơn 5-7 ngày hoặc tưới nước ấm 25-42 độ, ngày 2 lần
- Thời tiết nóng: lảy lá trễ hơn:

Nhưng tới 23 tháng chạp thấy nụ mai tróc vỏ lụa nhiều thì cây mai đó nở đúng tết
Nếu không tróc vỏ lụa thì tưới nước vào buổi trưa
Nếu hoa nở sớm có thể dùng lòng trắng trứng vịt phun lên nụ giúp cây chậm nở hoa, sau đó tưới nước rửa vào trưa 29 tháng chạp

Văn

Thành viên tích cực
Chào các bạn.
Có lẽ thời gian còn lâu mới tới tết hay mọi người đã chuẩn bị sẵn sàng để chăm sóc cây mai của mình nên mấy hôm nay ít người quan tâm đến topic nầy quá.
Thôi thì mình đi tiên phong vậy.
Nhà mình cũng có một số ít chậu Mai,nhưng mấy ngày nay theo dõi và xem kỹ thì nhận thấy nụ hoa không có cây nào giống cây nào,đặc biệt là Mai ngọn đỏ ,mai Giảo thì búp tương đối nhỏ,mai ngọn xanh thì lại tương đối to.
Nhà neo người nên nếu để đến tận ngày trảy lá(dự tính 20/11ÂL)thì làm không kịp,nên theo kinh nghiệm mọi năm,hôm nay Văn bắt đầu lảy lá,nhưng chỉ lảy khoảng 70%,tất cả các cành đều để lại 1 vài lá.
Đặt biệt có một cây mai ngọn đỏ,đến hôm nay mà nụ còn quá nhỏ nên tiện thể trảy luôn làm thí nghiệm.
Sau đây là vài hình ảnh.
Mai ngọn đỏ nụ nhỏ nên trảy luôn

Mai ngọn đỏ đã trảy 60% lá hôm nay

Mai Tình ngọn xanh nụ cỡ nầy đây,dự tính cuối tháng 11 AL sẽ trảy lá.

Các bạn xem thử và cho ý kiến nhé.

cuongtdn

Thành viên
Một số cây Mai của em giống cây ngọn đỏ của bác Văn, nụ nhỏ quá và em cũng đã lặt lá, ko biết phải làm sao thúc cho nụ lớn nhanh trong điều kiện thời tiết hn đây:confused:
(Em đã chụp hình nhưng tìm mãi không thấy cái cáp usb đâu cả nên chưa post hình được)

Văn

Thành viên tích cực
Một số cây Mai của em giống cây ngọn đỏ của bác Văn, nụ nhỏ quá và em cũng đã lặt lá, ko biết phải làm sao thúc cho nụ lớn nhanh trong điều kiện thời tiết hn đây:confused:
(Em đã chụp hình nhưng tìm mãi không thấy cái cáp usb đâu cả nên chưa post hình được)
Mai ngọn đỏ cho dù nụ nhỏ nhưng chưa hẳn là trễ đâu bạn,tại HN nếu những ngày đến trời lạnh,bạn nên tưới nước ấm cho cây,nếu khoảng đầu tháng chạp mà nụ đã có hiện tượng sáng màu ở đầu thì ok rồi,nhưng nên tưới nước ấm cho chắc,nếu thời tiết trở lạnh,rét đậm bạn nên mang cây vào nhà hoặc trùm nilon trắng để chống lạnh,nếu cần thắp đèn tròn bên trong bao nilon là ổn thôi.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Chào các bạn.
Có lẽ thời gian còn lâu mới tới tết hay mọi người đã chuẩn bị sẵn sàng để chăm sóc cây mai của mình nên mấy hôm nay ít người quan tâm đến topic nầy quá.
Thôi thì mình đi tiên phong vậy.
Nhà mình cũng có một số ít chậu Mai,nhưng mấy ngày nay theo dõi và xem kỹ thì nhận thấy nụ hoa không có cây nào giống cây nào,đặc biệt là Mai ngọn đỏ ,mai Giảo thì búp tương đối nhỏ,mai ngọn xanh thì lại tương đối to.
Nhà neo người nên nếu để đến tận ngày trảy lá(dự tính 20/11ÂL)thì làm không kịp,nên theo kinh nghiệm mọi năm,hôm nay Văn bắt đầu lảy lá,nhưng chỉ lảy khoảng 70%,tất cả các cành đều để lại 1 vài lá.
Đặt biệt có một cây mai ngọn đỏ,đến hôm nay mà nụ còn quá nhỏ nên tiện thể trảy luôn làm thí nghiệm.
Sau đây là vài hình ảnh.
Mai ngọn đỏ nụ nhỏ nên trảy luôn

Mai ngọn đỏ đã trảy 60% lá hôm nay

Mai Tình ngọn xanh nụ cỡ nầy đây,dự tính cuối tháng 11 AL sẽ trảy lá.

Các bạn xem thử và cho ý kiến nhé.

Hi
giống "mai tình" ngọn xanh sức đề kháng cao không bạn?
Nếu tốt mình xin một nhánh nhe.
chúc vui

cuongtdn

Thành viên
Mai ngọn đỏ cho dù nụ nhỏ nhưng chưa hẳn là trễ đâu bạn,tại HN nếu những ngày đến trời lạnh,bạn nên tưới nước ấm cho cây,nếu khoảng đầu tháng chạp mà nụ đã có hiện tượng sáng màu ở đầu thì ok rồi,nhưng nên tưới nước ấm cho chắc,nếu thời tiết trở lạnh,rét đậm bạn nên mang cây vào nhà hoặc trùm nilon trắng để chống lạnh,nếu cần thắp đèn tròn bên trong bao nilon là ổn thôi.
ok, cảm ơn bác, em cũng đang định làm mấy cái cọc rồi chụp nylon kín + tưới nước ấm nếu trời rét đậm

Văn

Thành viên tích cực
Hi
chúc vui
Như đã có lần tâm sự cùng bạn,Đây là một giống mai đột biến(mình cho là như vậy),giông Mai nầy khả năng thích ứng với thời tiết khắc nghiệt tương đối cao,đặc biệt mình chưa bao giờ thấy nó bị nấm bệnh(dù rằng vườn nhà mình có nhiều giống khác nhau và những giống khác ít nhiều có bệnh),hoa rất to,màu vàng rất đẹp.Dễ trồng và chăm sóc lắm bạn Quitai ạ.Nếu có dịp mình sẽ gởi tặng bạn bo ghép.
Thân mến.
Văn

ngoc long

Thành viên
Thấy các anh viết chỉ áp dụng cho câu mai ở phía Nam, còn ở Huế thì cây mai nở đúng tết không giống như các anh viết. Theo kinh nghiệm của những người chơi lâu năm, muốn mai nở đúng tết đối với mai đọt xanh thì lảy lá trước 55 ngày, mai đọt đỏ thì lảy trước 45 ngày. Năm nay do thời tiết biến đổi, vào cuối năm không biết khí hậu nóng hay lạnh thế nào mong A,E cho biết kinh nghiệm lảy lá để cho hoa mai nở đúng tết, cám ơn A,E nhiều.
olonghue@yahoo.com.vn.

Văn

Thành viên tích cực
Thấy các anh viết chỉ áp dụng cho câu mai ở phía Nam, còn ở Huế thì cây mai nở đúng tết không giống như các anh viết. Theo kinh nghiệm của những người chơi lâu năm, muốn mai nở đúng tết đối với mai đọt xanh thì lảy lá trước 55 ngày, mai đọt đỏ thì lảy trước 45 ngày. Năm nay do thời tiết biến đổi, vào cuối năm không biết khí hậu nóng hay lạnh thế nào mong A,E cho biết kinh nghiệm lảy lá để cho hoa mai nở đúng tết, cám ơn A,E nhiều.
olonghue@yahoo.com.vn.
Tôi khuyên bạn nên áp dụng kinh nghiệm của những người làm Mai tại chỗ.Tại Huế mà lảy lá như vậy là đúng rồi,tôi cũng ở Miền Trung nhưng bên trong đèo Hải vân nên khí hậu có khác.
Theo thông tin của trung tâm dự báo khí tượng thủy văn,những ngày cuối năm thời tiết sẽ ấm hơn,nhưng hiện tại Miền Bắc đang chuẩn bị đón một đợt không khí lạnh mới,có cường độ mạnh,có nhiều khả năng sẽ gây mưa cho các tỉnh Miền Trung và mưa trái mùa ở Miền Nam.
Căn cứ vào tình hình thời tiết như vậy,vả lại năm nay lập xuân trước tết,có thể sẽ phải lảy lá mai trễ hơn bình thường từ 3 đến 7 ngày.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
quitai
Hi
chúc vui
Như đã có lần tâm sự cùng bạn,Đây là một giống mai đột biến(mình cho là như vậy),giông Mai nầy khả năng thích ứng với thời tiết khắc nghiệt tương đối cao,đặc biệt mình chưa bao giờ thấy nó bị nấm bệnh(dù rằng vườn nhà mình có nhiều giống khác nhau và những giống khác ít nhiều có bệnh),hoa rất to,màu vàng rất đẹp.Dễ trồng và chăm sóc lắm bạn Quitai ạ.Nếu có dịp mình sẽ gởi tặng bạn bo ghép.
Thân mến.
Văn
Quí nhớ cho anh ké, hay là sau tết anh em mình đi QN.

giuquangngai

Thành viên mới
VĂN cây mai ở đâu mà đep thế VÂNđưa tolic này này lên kiệp thời quá chú có một cây mai xù không biết bao giờ trảy lá đượcmời các bạn tham gia diên dan cho một lời khuyên

Văn

Thành viên tích cực
VĂN cây mai ở đâu mà đep thế VÂNđưa tolic này này lên kiệp thời quá chú có một cây mai xù không biết bao giờ trảy lá đượcmời các bạn tham gia diên dan cho một lời khuyên
Vườn nhà cháu có mấy cây Mai Tình lận,Mai xù có hoa 12cánh hả chú Giữ,chú coi nụ và dàn lá thế nào,nếu nụ to và lá còn sung thì hãy trảy trễ hơn mọi năm vài ngày chú ạ,vì sát tết có thể trời sẽ ấm hơn.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Quí nhớ cho anh ké, hay là sau tết anh em mình đi QN.
Ý kiến hay nhe
đi QN?:confused:
đi lên Quận Nhất, Quận nhì rồi đi Qui Nhơn ...đi ... đi Quãng Ngãi ... đi Quãng Nam ... rủ anh Văn đi quán nhậu luôn anh hỉ :rolleyes:( đùa tí trong đây nhe anh Văn :p)
Hy vọng có dịp gặp lại xin giống mai nhe

Văn

Thành viên tích cực
Ý kiến hay nhe
đi QN?:confused:
đi lên Quận Nhất, Quận nhì rồi đi Qui Nhơn ...đi ... đi Quãng Ngãi ... đi Quãng Nam ... rủ anh Văn đi quán nhậu luôn anh hỉ :rolleyes:( đùa tí trong đây nhe anh Văn :p)
Hy vọng có dịp gặp lại xin giống mai nhe
Khà khà,mình khoái nhất cái khoản xanh xanh trên kia,nhớ lại lần gặp Quitai ở Qnhơn nhậu chưa đã. hic hic
Nhất định là mình sẽ tìm cách gởi giống cho bạn.Nhưng hãy từ từ để tết nầy xem hoa đã nhé.

cuongtdn

Thành viên
http://upload.caycanhvietnam.com/viewer.php?file=6ws1a291p6qa8fjyonyv.jpg
Cho em hỏi mấy cái hạt xanh xanh ở chậu cây là thứ gì vậy( vì em vừa copy cái ảnh này trên 1 web rao vặt bán Mai tết)
http://upload.caycanhvietnam.com/links.php?file=xrg17dpq5e8x6h0inspn.jpg
Còn đây là ảnh mấy cái nụ cây mai của em, một số lớn hơn đã bắt đầu bung vỏ trấu còn bé hơn thì có vỏ đen, em chụp hình nhưng xấu quá nên ko up. EM định tưới nước ấm cho cây vì ngày mai Hn lại bắt đầu rét:(, mệt quá huhu