cây gỗ sưa em mới mua

toan7842

Thành viên tích cực
em mới mua cây gỗ sưa đường kính gốc là 33cm. có ai biết cách chăm sóc cho nhanh và co nhiều lõi ko ạ. tìm tài liệu thấy nói cây 20 năm là có thể thu hoạch mà cây em mua nhà người ta đã trồng 25 năm rồi. cây này ngày đó người ta lấy trên rừng về trồng.

gốc cao được khoảng 50cm

sau đó có 5 chồi mỗi chồi đường kính khoảng 15cm

thank các bác ghé xem

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Đây là sưa trắng nên ko có giá trị trồng lấy bóng mát là chính :)). nếu là sưa đỏ thì 25 năm anh biết giá nó thế nào ko ???:-B
==================================
Chăm sóc thì trồng nó xuống đất tưới nước mật độ thích hợp cho nó nẩy mầm mới rồi khỏi tưới nữa làm gì cho mệt vì đã trồng xuống đất rồi mà :D

toan7842

Thành viên tích cực
em có ông anh buôn gỗ sưa nên rất biết anh ah. nhưng mà anh biết sưa trắng và sưa đỏ nó thế nào ko. em chắc 100% cây này là sư đỏ đó anh. thank anh đã ghé xem

toan7842

Thành viên tích cực
thank anh. nhưng anh thấy ở đâu hay tài liệu nào vậy hay la nghe ai nói vậy anh

longga

Thành viên tích cực
sưa giâm cành được, nó cũng thuộc loại dễ sống, có điều 20 năm ko có giá trị bởi vì ko làm gì được. rùng chỗ mình vẫn còn, thỉnh thoảng vẫn có người chặt lén vài khúc đem về giâm, chắc để đời cháu chắt hưởng

toan7842

Thành viên tích cực
đây là sư đỏ vì mình đã khoan vào thân sau mấy ngày nó chảy ra chất nhựa màu đỏ đó

tusuatamdao

Thành viên mới
Cảnh báo lừa đảo

xem chi tiết tại đây: http://nguyenngoctukeluadao.wordpress.com
Mọi Người lưu ý, tên Nguyễn Ngọc Tú giả mạo giấy tờ của chúng tôi.
Hắn không có giấy chứng nhận của sở nn và pttnt vĩnh phúc gì cả, chỉ là photo.
Hắn giả làm khách hàng của chúng tôi, yêu cầu chúng tôi cung cấp các giấy tờ cần thiết rồi lấy luôn.
Bán sưa trắng không có giá trị cho người dân.
Cẩn thận kẻo bị hắn lừa rồi lại hiểu nhầm là chúng tôi lừa.
Hoàng Tú

xuantunguyen

Thành viên tích cực
nếu sưa đỏ thì ráng chăm thêm xem sao? hàng này hot. Sưa trắng thì trống lấy bóng mát, cũng đẹp, hoa của nó nhìn lúc bình minh và hoàng hôn đã lắm, có điều mau tàn quá

La Hai

Thành viên tích cực
bác giấu cẩn thận cái cây nha, bọn nó lùng trong rừng không có kéo sang nhà bác là mệt đó :))

mucdong99

Thành viên
Không có cách nào cho nhanh lớn đâu. Bạn cứ trồng chăm sóc tốt theo thời gian lõi nó to lên thôi. Sưa nó có rât nhiều loại chứ không chỉ là 2 loại trắng đỏ đâu các bác à. Nếu phân loại sưa thì ta nên phân loại la sưa bóng mát (sưa trắng) và sưa có giá trị kinh tế cao. Sưa có giá trị kinh tế cao cúng có vô vàn loại: sưa bạc, vàng, hồng, đỏ nhạt, đỏ huyết, đỏ đen và nó cũng chia theo từng vùng miền khác nhau nên có giá trị khác nhau. Chứ không phải cứ sưa đỏ là có giá trị như nhau đâu các bác ạ. Nó có thể chênh giá nhau theo cấp số nhân đấy. Còn giá trị cây sưa theo tôi nghĩ nó không ảo đâu. Không phải chỉ thị trường Trung Quốc tiêu thụ mà hiện nay thị trường trong nước tiêu thụ cũng rất nhiều và giá ngang nhau hết à. Cây của bác là sưa vùng nào vậy ạ? Nếu là sưa ngoài bắc thì cây đó thương lái mua tầm 200tr đó bác. Một số hiểu biết của tui có gì sai mong các bác bổ sung. Thân.

sieuli

Thành viên tích cực
Không có cách nào cho nhanh lớn đâu. Bạn cứ trồng chăm sóc tốt theo thời gian lõi nó to lên thôi. Sưa nó có rât nhiều loại chứ không chỉ là 2 loại trắng đỏ đâu các bác à. Nếu phân loại sưa thì ta nên phân loại la sưa bóng mát (sưa trắng) và sưa có giá trị kinh tế cao. Sưa có giá trị kinh tế cao cúng có vô vàn loại: sưa bạc, vàng, hồng, đỏ nhạt, đỏ huyết, đỏ đen và nó cũng chia theo từng vùng miền khác nhau nên có giá trị khác nhau. Chứ không phải cứ sưa đỏ là có giá trị như nhau đâu các bác ạ. Nó có thể chênh giá nhau theo cấp số nhân đấy. Còn giá trị cây sưa theo tôi nghĩ nó không ảo đâu. Không phải chỉ thị trường Trung Quốc tiêu thụ mà hiện nay thị trường trong nước tiêu thụ cũng rất nhiều và giá ngang nhau hết à. Cây của bác là sưa vùng nào vậy ạ? Nếu là sưa ngoài bắc thì cây đó thương lái mua tầm 200tr đó bác. Một số hiểu biết của tui có gì sai mong các bác bổ sung. Thân.
để sieuli kể bác nghe 1 câu chuyện !.....nghe xong mọi người suy ngẫm !

một hôm có 1 anh thương gia người trung quốc .....tìm đến nhà " mực đồng " .! đưa cho anh 1 viên đá ......
nói rằng : hãy tìm .....và mua hết những viên đá giống như vậy ......tôi sẽ trả anh giá cao gấp đôi vì loại này bên trung quốc người ta thích dùng để cà lưng .....cho đã .!

.......1 tháng sau người đó quay lại .....mua hết số đá của " mực đồng ".
và nói : nếu có nữa ......anh ta sẽ mua với giá gấp 4 lần giá hiện tại .....

.......2 tháng sau người đó tiếp tục quay lại ........cũng mua hết số đá .!
lúc về không quên căn dặn : nếu có nữa .......cũng mua với giá gấp 10 lần !

.......sau 1 năm ..........loại đá đó bỗng trở nên giá trị .....và đắt kinh khủng ! nhiều người không hiểu tại sao lại đắt đến như vậy ?. và tác dụng của nó dùng để làm gì ?.......trong khi đó " mực đồng " cùng bạn bè vẫn săn lùng và tìm mua ráo riết .!

và lúc này .....vị thương gia đến từ trung quốc đó .! chỉ việc đem số đá đã mua lúc trước ....bán lại cho bạn bè của " mực đồng " ! với mức lãi lên tới gấp trăm lần !........ rồi ôm tiền về nước .! để lại câu chuyện " cây gỗ sưa - hòn đá " cho anh em 4r bàn tán .!

toan7842

Thành viên tích cực
cây này hiện đã về nhà người rồi ah. thank anh đã quan tâm
==================================
Ah Cây sưa lõi trắng thì 2 lá mọc đối nhau còn cây sưa lõi đỏ 2 lá mọc so le với nhau ban ah

Mình nhìn lá thì đúng đây đích thị là cây sư lõi đỏ đang hot rồi. chúc mừng bạn nha $-)

Nếu bạn muốn biết thêm chi tiết thì có thể vào đây:

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65120
thank anh đã chia sẽ kinh nghiệm

tienbannguyen83

Thành viên
để sieuli kể bác nghe 1 câu chuyện !.....nghe xong mọi người suy ngẫm !

một hôm có 1 anh thương gia người trung quốc .....tìm đến nhà " mực đồng " .! đưa cho anh 1 viên đá ......
nói rằng : hãy tìm .....và mua hết những viên đá giống như vậy ......tôi sẽ trả anh giá cao gấp đôi vì loại này bên trung quốc người ta thích dùng để cà lưng .....cho đã .!

.......1 tháng sau người đó quay lại .....mua hết số đá của " mực đồng ".
và nói : nếu có nữa ......anh ta sẽ mua với giá gấp 4 lần giá hiện tại .....

.......2 tháng sau người đó tiếp tục quay lại ........cũng mua hết số đá .!
lúc về không quên căn dặn : nếu có nữa .......cũng mua với giá gấp 10 lần !

.......sau 1 năm ..........loại đá đó bỗng trở nên giá trị .....và đắt kinh khủng ! nhiều người không hiểu tại sao lại đắt đến như vậy ?. và tác dụng của nó dùng để làm gì ?.......trong khi đó " mực đồng " cùng bạn bè vẫn săn lùng và tìm mua ráo riết .!

và lúc này .....vị thương gia đến từ trung quốc đó .! chỉ việc đem số đá đã mua lúc trước ....bán lại cho bạn bè của " mực đồng " ! với mức lãi lên tới gấp trăm lần !........ rồi ôm tiền về nước .! để lại câu chuyện " cây gỗ sưa - hòn đá " cho anh em 4r bàn tán .!
tầm hiểu biết cao, tôi đọc nhiều bài viết về cây sưa, nhưng câu chuyện của bác rất hay, và có lý. xin cảm ơn.