Điểm mặt anh tài

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
giangsuphong1988 mai vàng của 02 anh rất đẹp.
hihi, mấy cây mai đó không phải của mình đâu, cũng vì đam mê nên sưu tầm ảnh và thông tin chia sẽ với anh em cho vui đó, mà ước gì mình có được mấy cây mai đó ha,hichic!

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
cây này đang ở Vạn Giã, Khánh Hòa,em chụp hồi hè về thăm nội, hoành 115 cm, cây to quá nên em ko dám hỏi giá!

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Em nghe nói ở môt ngôi đình ( quên tên ) ở tại thị xã Bến Tre có cây bạch mai thuộc hàng " sư tổ " vậy em mong các anh, các chú ở Bến Tre đưa ảnh lên để anh em được chiêm ngưỡng, nếu không tết này về quê vợ ( cũng Bến Tre ) em chụp ảnh đưa lên là mấy anh mất bản quyền đó nhe.

dailoc

Thành viên tích cực
Bạch mai thần ở Bến Tre

Cây Bạch mai thần ở Bến Tre thì tìm mãi không có hình, còn đây là cây bạch mai ở Chùa Giác Viên (TP HCM) là 1 trong 4 cây bchj mai cổ thụ còn lại tại Việt Nam.
Mời bạn xem tạm vậy nhé.

Cây bạch mai này tương truyền đã có tuổi khoảng 300 - 400 năm, do cụ Mạc Cửu (1655-1735) mang từ Quảng Đông, Trung Quốc sang trồng, nhân cụ ghé qua đây. Cây có 4 thân chính phan cành từ gốc, mỗi thân có đường kính 50 - 60 cm. Cao đến 6 mét. Chùa Giác Viên cùng với bạch mai cổ thụ này đã được xếp hạng di tích lịch sử - văn hoá quốc gia năm 1993.

camauteur

Thành viên
Chào bác dailoc.
Cây này không cùng họ mai vàng, mai trắng mà là mai mù u (cây mù u hoặc 1 giống khác của cây mù u)

hoa mù u

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Em cũng đang thắc mắc sao Mạc Cửu lại trồng mai ở Sài Gòn, vì theo sử liệu hình thành Huyện Đảo Phú Quốc thì Mạc Cửu di cư sang VN bằng đường biển ( cái này cũng có nghi vấn đây ), nơi đầu tiên đặc chân trên lảnh thổ VN ( lúc đó chưa phải đất VN ) là huyện đảo Phú Quốc, sau gia nhập hàng ngũ quan lại dưới triều Nguyễn và về định cư ở Trấn Hà Tiên ( chắc đi Sài Gòn chơi rồi đem mai theo trồng luôn ), em bết sao nói vậy, có gì sai mong bác DaiLoc bỏ qua cho. Em xin hết.

thanhvbatv

Thành viên
- Nguyên nhân nổ ra chiến tranh :
"Họ Mai không mọc trong sinh-thái ,khi-hậu Trung-Quốc,lấy đâu Mạc-Cửu mang qua VN ?
Đúng là chuyện Taù-lau"
- Tại sao hòa bình được lập lại :
"Em cũng đang thắc mắc sao Mạc Cửu lại trồng mai ở Sài Gòn, vì theo sử liệu hình thành Huyện Đảo Phú Quốc thì Mạc Cửu di cư sang VN bằng đường biển ( cái này cũng có nghi vấn đây ), nơi đầu tiên đặc chân trên lảnh thổ VN ( lúc đó chưa phải đất VN ) là huyện đảo Phú Quốc, sau gia nhập hàng ngũ quan lại dưới triều Nguyễn và về định cư ở Trấn Hà Tiên ( chắc đi Sài Gòn chơi rồi đem mai theo trồng luôn ), em bết sao nói vậy, có gì sai mong bác DaiLoc bỏ qua cho. Em xin hết"

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Hihihi, nói như bác ThanhvBatv thì em có công mang hòa bình đến cho diễn đàn rồi, vui quá trời luôn.

dailoc

Thành viên tích cực
PhatTravinh!
Bạn nói đúng. Mạc Cửu là người Trung Hoa di cư sang đất phương nam bằng đường biển và là người có công lớn mở đất ở Hà Tiên, ông cũng là người áng lập nên chùa Tam Bảo, nỗi tiếng ở Hà Tiên. Tuy nhiên, điều đó không có nghĩa là cụ không thể đến Gia định, Sài gòn. Theo Từ điển Phật giáo thì chính cụ đã trực tiếp mang cây bạch mai từ Trung Hoa sang trồng ở chùa Giác Viên, trong một lần ghé ngang qua đây. Đây là cây mai thuộc giống mai mù u xứ lạnh, như Camauteur đã nói trên. Có tài liệu nói là trước đây nó có 6 thân, nhưng hiện nay chỉ còn 4 thân. Các bạn ở TP HCM có thể kiểm chứng hộ thông tin này.

Về cây mai và chùa Giác Viên bạn có thể tham khảo tại địa chỉ này:
http://tudien.daitangkinhvietnam.org/index.php?title=Chùa_Giác_Viên

Ứng xử trên diễn đàn từ tốn như PhatTravinh thì quá hay rồi. Có sao đâu. Thiễn nghĩ cái gì không biết ta cùng bàn luận là chuỵen bình thường. Còn thái độ kiểu như Mabangiẻ gì đó thật không đáng nói chuyện.

Chào bạn!

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Hihi, hiện em đang sống và làm việc tại SG, hôm nào có dịp em sẽ ghé thăm chùa và chụp 1 ảnh mới nhất về hiện trạng của cây cho các bác xem ( sẵn chụp chung với lão mai 1 kiểu luôn, được chụp chung với cây do chính Tổng trấn Hà Tiên trồng cũng vinh hạnh lắm đó nhe )

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Bạch mai ở đình Phú Tự TP Bến Tre.

Xin nói rỏ với các bạn cây này không thuộc họ mai vàng ochna.... Hoa nở rất giống hoa mù u, lá to, tròn, dầy. Để tôi nhờ dungbentre ở gần chụp hình rỏ hơn các bạn xem. Cây mẹ đã chết, bây giờ chỉ còn lại những chồi tái sinh từ gốc rễ. Tôi thấy loại mai này có thể sống ở xứ lạnh được. Có điều hoa không đẹp
http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/Bach-mai-than-tren-300-tuoi/45182780/111/
http://www.thuvienhoasen.org/tuyentapxuan-32.htm

phonuibuon

Thành viên
Bạch mai ở đình Phú Tự TP Bến Tre.

Xin nói rỏ với các bạn cây này không thuộc họ mai vàng ochna.... Hoa nở rất giống hoa mù u, lá to, tròn, dầy. Để tôi nhờ dungbentre ở gần chụp hình rỏ hơn các bạn xem. Cây mẹ đã chết, bây giờ chỉ còn lại những chồi tái sinh từ gốc rễ. Tôi thấy loại mai này có thể sống ở xứ lạnh được. Có điều hoa không đẹp
http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/Bach-mai-than-tren-300-tuoi/45182780/111/
http://www.thuvienhoasen.org/tuyentapxuan-32.htm
theo những gì tiểu đệ đã học và nghiên cứu trong các sách cổ và binh thư của người việt.thì he..he.. chính xác .hay lắm đó đại huynh ạ