tùng la hán phải cắt tỉa như thế nào

namtuoc87

Thành viên
các bác cho em hỏi nếu như mình cắt ngọn cây đi liệu nó có mọc chồi bất định không, hay là nó chỉ mọc chồi ở nách lá vậy? và cho em thêm những kiến thức để chơi bonsai tùng là hán, cách nhân giống nữa

trungdungngocchau

Thành viên mới
Tùng La hán là loại cây rễ chùm; cần độ ẩm vừa phải, thoát nước; thích loại đất pha cát; chậm lớn; sợ lạnh. Quá trình làm cây nên uốn theo ý tưởng những cành định làm, cắt tỉa sau.

bigbabol

Moderator
tùng la hán không có mầm bất định, vì vậy khi cắt bạn nhớ chừa lại mắt mầm , nếu chổ cần cắt không có mắt mầm thì bạn phải nhanh chóng ghép vào đó một cành bằng kỷ thuật ghép áp hay nêm cũng được vì như vậy sẽ tránh được tình trạng cây bị tuột da, do không có mầm sống cây khó vận chuyển nhựa và nước lên chổ đó, về tỉa tùng bạn nên cắt lá bỏ khoảng 2/3 thôi đừng nên cắt hết vì như thế sẽ giúp cây đâm thêm nhiều cành thứ cấp và cũng giúp cho cây vẫn còn lá để thực hiện quá trình hô hấp và quang hợp,
nó được nhân giống bằng cách trồng hạt, giâm cành hay chiết cành( phổ biến là chiết và giâm cành)
bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của anh Vinh về vấn đề này, chúc bạn thành công
0909020104 Tuấn

namtuoc87

Thành viên
tùng la hán không có mầm bất định, vì vậy khi cắt bạn nhớ chừa lại mắt mầm , nếu chổ cần cắt không có mắt mầm thì bạn phải nhanh chóng ghép vào đó một cành bằng kỷ thuật ghép áp hay nêm cũng được vì như vậy sẽ tránh được tình trạng cây bị tuột da, do không có mầm sống cây khó vận chuyển nhựa và nước lên chổ đó, về tỉa tùng bạn nên cắt lá bỏ khoảng 2/3 thôi đừng nên cắt hết vì như thế sẽ giúp cây đâm thêm nhiều cành thứ cấp và cũng giúp cho cây vẫn còn lá để thực hiện quá trình hô hấp và quang hợp,
nó được nhân giống bằng cách trồng hạt, giâm cành hay chiết cành( phổ biến là chiết và giâm cành)
bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của anh Vinh về vấn đề này, chúc bạn thành công
0909020104 Tuấn
rất cám ơn bác. thật sự em rất bối rối khi sử lý khi tạo chi tùng la hán. nếu có thể bác chỉ bảo giâm cành vào thời gian nào là tốt nhất, giâm tùng có dễ sống không ạh