Hướng dẫn đăng bài lên diễn đàn

hct9galaxy

Technical Staff
Bạn mới tham gia diễn đàn lần đầu? Bạn chưa bao giờ tham gia bất kỳ một diễn đàn nào? Có thể một số bạn không biết cách viết bài. Sau đây mình xin hướng dẫn từng bước để viết một bài viết cho đúng cách (bài viết chỉ dành cho n00p!). Đầu tiên chúng ta phải tìm hiểu một số định nghĩa trước đã. ok!

Forum (board): Là một "chủ đề lớn" để thảo luận. Nó là những mục gốc đầu tiên của một diễn đàn. Tưởng tượng nó là những loại sách trong một tủ sách (sách toán, lý, hóa,...). Trong diễn đàn, forum được hiểu là thể loại. Trong diễn đàn ta thì gồm những forum như: ebook,software,...
Sub-forum: Là "chủ đề nhỏ", từ chủ đề lớn, ta có thể phân chia thành nhiều chủ đề nhỏ hơn, và gọi chúng là sub-forum. Lấy ví dụ ở trên, từng loại sách toán, lý,..ở trên ta lại có sách bài tập toán, sách giáo khoa toán, sách giáo khoa lý,... Trong diễn đàn, chúng ta thường gọi nó là chuyên mục (tùy theo cách dịch của mỗi người). Lấy ví dụ cụ thể, trong diễn đàn ta có mục "văn phòng", trong "văn phòng" lại có "bảng thông báo". Thì "văn phòng" là forum, "bảng thông báo" là sub-forum. Và lưu ý là trong sub-forum có thể chia ra nhiều sub-forum khác nữa, nhưng chúng được gọi chung là sub-forum hết.
Box: Là nơi mà ta có thể đăng bài. Bất kỳ forum hay sub-forum nếu trong chúng không có bất kỳ sub-forum nào khác thì nó được gọi là box. Từ box là từ gọi chung cho forum và sub-forum.
Thread: Một thread có thể được xem là một chủ đề cụ thể nào đó của bất kỳ người nào đưa ra thảo luận. Trong một thread sẽ gồm bài viết của người mở thread (người viết bài đầu tiên - "chủ thớt"^^), và những người khác trả lời, thảo luận xoay quanh vấn đề mà "chủ thớt" đưa ra.
Reply: Chỉ đơn giản là đọc thread của người khác rồi trả lời hoặc nêu ý kiến của mình.
Post: Là từ gọi chung cho việc viết bài (bao gồm viết chủ đề mới hoặc trả lời người khác).
Lấy ví dụ cụ thể: mình đang viết bài "Hướng dẫn post bài" thì đây là một thread, những người khác đọc bài này rồi viết bài trong thread này thì những bài đó được gọi là reply cho thread này. Xong phần lý thuyết

Cụ thể:
Mở thread mới: Chọn mục yêu thích. Ví dụ ở đây ta chọn mục "thử":

Sau đó click gửi chủ đề, và kết quả:

Reply bài viết: Chọn thread cần reply, kéo xuống dưới cuối cùng:

Xong! Chúc mọi người vui!
================================================================
hct9galaxy không có thời gian viết lại nên tạm copy lại tại đây:
Code:
http://thegioinet.info/board/khu-vuc-thanh-vien-905/huong-dan-post-bai.html
Chức năng cũng giống mình, chỉ khác giao diện. Mọi người có thể tham khảo.

tbmgroup

Thành viên
bạn chỉ cần chú ý một chút thôi
khi bạn vào 1 mục nào đó có chứa các toppic như:mục "cây của tôi" chẳng hạn
bạn chỉ cần chú ý bên góc trái phía dưới tiêu đề diễn đàn có chữ: "bài mới" nổi bật màu vàng
bạn ấn vào đó là có thể post bài được rồi

yeusanvuon

Thành viên mới
bác nào giúp em với em vào mục cây của tôi rồi mà ở phía dươi nó không thấy có chữ gửi bài mới là sao

Luabinhdinh

Thành viên mới
Nó nằm ở trên, bên trái khung liệt kê các topic đó bạn.
Em có một số sách downd từ thư viện 247 muốn gửi lên ủng hộ diễn đàn nhưng mò hoài không ra, nhờ anh em chỉ cụ thể cách đưa sách lên giùm em nhé. Sách em định dạng pdf. thank!

atecdng

Thành viên mới
Tại sao chúng ta cứ làm khó nhau thế này. Mình lần quần hoài mà cũng không post bài lên được.
hct9galaxy ơi.Nên post lên clip video để hướng dẫn cách post bài đi.
Thank's nhiều.

Homap

Thành viên
ban huomg dan lai di sao ko co hinh minh hoa vay toan dau x ko ah, minh chua biet cach dang bai, gup minh nha. Thanhk

Văn

Thành viên tích cực
ban huomg dan lai di sao ko co hinh minh hoa vay toan dau x ko ah, minh chua biet cach dang bai, gup minh nha. Thanhk
Hoặc trình duyệt của bạn không tương thích hoặc đường truyền nhà bạn quá chậm

dodung

Thành viên mới
sao mình ko thể nào đưa bài viết của mìh lên dc. mình tìm hết rùi mà ko bít viết ở chỗ nào.có pro nào hướng dẫn giúp cái.đọc bài của chủ topic rùi mà ko giống

Văn

Thành viên tích cực
sao mình ko thể nào đưa bài viết của mìh lên dc. mình tìm hết rùi mà ko bít viết ở chỗ nào.có pro nào hướng dẫn giúp cái.đọc bài của chủ topic rùi mà ko giống
Trời,bạn viết bài đây rồi sao lại bảo là không kia chứ?:p
Gởi bài mới thì vào chuyên mục cần gởi,bấm nút Gởi bài mới sẽ xuất hiện khung soạn thảo