Hoa sim tím

doihoasim

Thành viên
Người ta thì "tím cả chiều hoang biền biệt" còn mình thì đơn côi muộn màng

Đây không phải hoa sim đâu bạn ơi. Ở quê mình người ta gọi là hoa "mái", hoa có màu tím đậm, tím lợt và to hơn hoa sim nhiều, trái chín ăn cũng ngọt và tím lịm đầu lưỡi, hạt nó nhỏ và tròn như hạt cây cải chứ không to và dẹp như hạt sim. Miền nam gọi nó là hoa mua.

LinhChi4

Thành viên tích cực
ĐÚng vậy đó.Mình vừa đi picnic ,cả rừng hoang duy nhất chỉ có 1 bông hoa này,sẵn đt chộp cho 1 phát ,thấy màu tím lòng mình cũng nao nao (thương em cô đơn chốn rừng hoang)

doihoasim

Thành viên
Một trái sim nhỏ đã chín, hạt cũng nhỏ. Có lẽ DHS sẽ trồng thử mấy hạt xem thế nào ...

doihoasim

Thành viên
có thiếu nước ko bạn ơi ?
Mình trồng trên sân thượng nên rất nóng, nắng suốt từ 7h đến 17h hàng ngày, mùa này SG lại nóng gay gắt nên ngày tưới 2 lần cây vẫn thiếu nước, do vậy trái nhỏ, chín nhưng vẫn không mọng như trái sim trên đồi. Biết làm sao được khi nhà mình không cho làm mái che sân thượng. Hic...

maianhtuan81

Thành viên
Em đi chụp hình khoe Hoa Sim nhà em đây! Cũng không muốn thất hứa với chị SIM nữa. Giờ ngoài Bắc mình Hoa Sim mới nở rộ chị ah! Để đảm bảo cho cây không bị khô và luôn đủ ẩm chị nên lấy miếng ĐỆM cũ rồi ủ vào gốc cho em nó.Đảm bảo luôn từ 1-2 ngày,Sim rất thích nước và thích ẩm.

kimkepy

Thành viên
Mình trồng trên sân thượng nên rất nóng, nắng suốt từ 7h đến 17h hàng ngày, mùa này SG lại nóng gay gắt nên ngày tưới 2 lần cây vẫn thiếu nước, do vậy trái nhỏ, chín nhưng vẫn không mọng như trái sim trên đồi. Biết làm sao được khi nhà mình không cho làm mái che sân thượng. Hic...
sao bạn ko đặt chậu cây sim vào 1 chậu hoặc khay bịt đáy, to hơn chậu sim.
rồi đổ nước = 1/3 chậu sim thì có ok cả tuần

LinhChi4

Thành viên tích cực
"NHững đồi hoa sim ...Ôi những đồi hoa sim tím chiều hoang biền biệt...Vào chuyện ngày xưa nàng yêu hoa sim tím khi còn tóc búi vai..."

==================================

doihoasim

Thành viên
sao bạn ko đặt chậu cây sim vào 1 chậu hoặc khay bịt đáy, to hơn chậu sim.
rồi đổ nước = 1/3 chậu sim thì có ok cả tuần
Ý này rất hay, nhưng có lẽ cũng chỉ làm cây "bớt thiếu ẩm" mà không héo. Mình nghĩ với loài cây "lâu năm" như sim thì việc trồng trong chậu dù chăm sóc nuôi trồng cách nào cũng không thể cho trái "đạt yêu cầu" như trồng xuống đất. Thôi thì có sao, được sao hưởng vậy và cố gắng tìm cách để cây phát triển một cách tốt nhất trong điều kiện cụ thể hiện có.

Đây là "môi trường sống" không phù hợp lắm của cây sim nhà mình: Chậu đặt sát tường bao trên sân thượng nhỏ (không thể đặt chỗ khác vì còn dành chỗ phù hợp cho các loại cây khác: lan, rau...). Khoảng 17h đi chân trần trên ST phải nhón chân vì quá nóng.

"NHững đồi hoa sim ...Ôi những đồi hoa sim tím chiều hoang biền biệt...Vào chuyện ngày xưa nàng yêu hoa sim tím khi còn tóc búi vai..."

==================================
Nhìn hình ảnh này rất nhớ những đồi sim năm xưa...

huynhvannhan

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Hoa sim tím

chị DHS ơi cho em hỏi tí:

- Hoa sim nhân giống bằng cách chiết cành được không?
(em đã chiết 2 nhánh nhưng không thấy ra rễ nhánh chiết chết luôn)

- Hoa sim có uốn bonsai được không?
(em đã uốn bonsai nhưng nhánh uốn tự nhiên khô và chết luôn)

(em mới chới hoa Sim thái thời gian gần đây chưa có kinh nghiệm xin Chị chia sẽ)

doihoasim

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Hoa sim tím

chị DHS ơi cho em hỏi tí:

- Hoa sim nhân giống bằng cách chiết cành được không?
(em đã chiết 2 nhánh nhưng không thấy ra rễ nhánh chiết chết luôn)

- Hoa sim có uốn bonsai được không?
(em đã uốn bonsai nhưng nhánh uốn tự nhiên khô và chết luôn)

(em mới chới hoa Sim thái thời gian gần đây chưa có kinh nghiệm xin Chị chia sẽ)
Chị chưa hề có kinh nghiệm trong mấy cái tí em hỏi ở trên :D , tuy nhiên chị nghĩ thế này:

1. Cây sim thuộc dạng cây thân gỗ như cây hoa mai, đào, mà mai + đào chiết cành được thì sim cũng sẽ chiết cành được nếu biết cách chiết. Dùng cách "thủ công" theo kiểu vạt một miếng vỏ, bó đất vào chỗ vạt rồi tưới nước hàng ngày thì chắc chắn thu được một cành củi khô thôi em. Phải có "kỹ thuật" như những nhà vườn chuyên nghiệp thì mới thành công được.

2. Sẽ uốn bon sai được, vì: Thân cây/cành sim khi đang phát triển (chưa già) rất mềm và dẻo dai, nếu để già sẽ dễ gãy. Lúc cây sim nhà chị còn nhỏ, và khi các cành tơ chồi lên từ gốc rất mềm, chị định uốn thành hình trái tim... nhưng chị thích mọi thứ tự nhiên nên không uốn.

Nếu em uốn khi cành sim còn đang phát triển mạnh (lá chưa già hẳn) thì chắc sẽ thành công.

Em đi chụp hình khoe Hoa Sim nhà em đây! Cũng không muốn thất hứa với chị SIM nữa. Giờ ngoài Bắc mình Hoa Sim mới nở rộ chị ah! Để đảm bảo cho cây không bị khô và luôn đủ ẩm chị nên lấy miếng ĐỆM cũ rồi ủ vào gốc cho em nó.Đảm bảo luôn từ 1-2 ngày,Sim rất thích nước và thích ẩm.
Chụp lâu thế em? :D

Em phải ngắm và chụp trong khoảng thời gian sáng sớm đến khoảng 8h mới có những hình ảnh rực rỡ nhất của hoa sim. Từ tầm 9h trở đi là hoa không còn "tươi" nữa đâu, đến chiều là ngả trắng và héo dần. Tất cả những hình hoa sim trong topic này chị đều chụp khoảng từ 7h đến 7h15.

Những ai muốn ngắm hoa sim thì cần dành thời gian trong sáng sớm, nếu không thì chỉ có thể ngắm hoa lúc hoa đang buồn mà thôi...

huynhvannhan

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Hoa sim tím

Cám ơn chị đã chia sẽ

Giờ đây em đã hiểu thêm chút rồi.

"1. Cây sim thuộc dạng cây thân gỗ như cây hoa mai, đào, mà mai + đào chiết cành được thì sim cũng sẽ chiết cành được nếu biết cách chiết. Dùng cách "thủ công" theo kiểu vạt một miếng vỏ, bó đất vào chỗ vạt rồi tưới nước hàng ngày thì chắc chắn thu được một cành củi khô thôi em. Phải có "kỹ thuật" như những nhà vườn chuyên nghiệp thì mới thành công được.

2. Sẽ uốn bon sai được, vì: Thân cây/cành sim khi đang phát triển (chưa già) rất mềm và dẻo dai, nếu để già sẽ dễ gãy. Lúc cây sim nhà chị còn nhỏ, và khi các cành tơ chồi lên từ gốc rất mềm, chị định uốn thành hình trái tim... nhưng chị thích mọi thứ tự nhiên nên không uốn.

Nếu em uốn khi cành sim còn đang phát triển mạnh (lá chưa già hẳn) thì chắc sẽ thành công. "