Nếu cây bị cắt hết chồi thì có cứu được không ?

speedstar

Thành viên mới
Chào các bác, em tìm nhiều bài trong diễn đàn nhưng chưa thấy bài nào nói về cách trị cây bị cắt chồi. Cây của em bị cắt chồi, chỉ còn 1 chồi à, nhưng mới mọc đc vài lá rồi ko phát triển tiếp , gặp nắng , mấy ngày sau nó cháy dần và héo dần. Em kiểm tra bộ rễ thì vẫn tốt , cạo lớp vỏ thì vẫn có nhựa cây . Có khi nào ko đủ lá quang hợp và ko đủ sức nảy chồi ko? nguyên cây chỉ có mỗi chồi đó với 4 lá. Các bác giúp em cứu cây mai với.

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
ở đây bạn không nói rõ cây của bạn là cây gì.Bạn phải nói rõ là cây gì thì anh em mới tư vấn được.
Ví dụ em này mà là Tùng la Hán thì coi như hết cách cứu.

bigbabol

Moderator
cây của bạn chắc hết cứu rồi, những lá mọc ra mà bạn thấy là từ nhựa cây mà ra , làm như batuluong nha bạn

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Nếu là Mai thì đưa vào mát,phun nước ngày nhiều lần, còn Nguyệt Quế mà cắt hết lá thì toi.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Có thể bảo đảm với bạn là mai cắt hết chồi không thể chết được, sau Tết nhiều cây cần tạo tán lại tôi đã cắt không còn chồi nào nó vẫn sống được mặc dù trước đó nó phải mất một số năng lượng để tạo hoa.Bạn coi lại có nguyên nhân nào khác không? (thí dụ cây mới bứng động rễ,cây bị úng nước...) Có gì khác bạn trao đổi lại nhé !

MAINGHIEP

Thành viên mới
E đồng ý với a Minh Cao. A nên coi lá mai non có màu gi nếu xanh đậm là cây của a toi rồi. Chỉ tưới h2o khi thấy quá khô.

đungiamon

Thành viên
Chào các bác, em tìm nhiều bài trong diễn đàn nhưng chưa thấy bài nào nói về cách trị cây bị cắt chồi. Cây của em bị cắt chồi, chỉ còn 1 chồi à, nhưng mới mọc đc vài lá rồi ko phát triển tiếp , gặp nắng , mấy ngày sau nó cháy dần và héo dần. Em kiểm tra bộ rễ thì vẫn tốt , cạo lớp vỏ thì vẫn có nhựa cây . Có khi nào ko đủ lá quang hợp và ko đủ sức nảy chồi ko? nguyên cây chỉ có mỗi chồi đó với 4 lá. Các bác giúp em cứu cây mai với.
Nói rỏ hơn bạn ơi.