Địa Lan và Lan Kiếm (Cymbidium)

culanluasg

Super Moderator
hoa rất lạ ,ắt hẳn hàng hay đây dạo này hàng là lạ được các anh chị SG rất ưa chuộng

tancangcaimep

Thành viên
Trả lời: Re: Địa Lan và Lan Kiếm (Cymbidium)

Cymbidium Dutchman Gold ,một năm ba mùa hoa ,nở dễ dàng ở miền tây ,rất đáng chơi[/QUOTE
Nhìn cây này của bác e thấy phê wá ko cưỡng lại dc nữa rùi, bác có thể cho biết cây này có thể mua nó ở đâu dc ko( ở TPHCM), giá cả thế nào nhỉ, trước đây mới chơi lan cũng đã trồng dc mấy giò kiếm tháng 4 năm nào cũng ra hoa dài khoảng 1,4 met, mà hoa nó lại rủ xuống, nhà thì chật nên khi tưới hay phải kiêng vì nếu ko tưới cẩn thận nước vào hoa nhanh tàn , nhà chật treo ko đẹp vì hoa rủ xuống, hoa của nó thì hơi tối màu nên trồng dc khoảng 03 năm đem cho mất rùi, nay thấy cây này của bác vừa đẹp vừa bắt mắt, hoa quay lên trên có thể trồng phù hợp ở nhà. Mong dc chỉ giáo
==================================

Gấm Ngủ Hổ Cym. devonianum
photo by Nghĩa Dlr
Nếu có thể giới thiệu giúp e này mua ở đâu dc và giá cả khoảng bao nhiêu

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Địa Lan và Lan Kiếm (Cymbidium)

Cymbidium Dutchman Gold ,một năm ba mùa hoa ,nở dễ dàng ở miền tây ,rất đáng chơi[/QUOTE
Nhìn cây này của bác e thấy phê wá ko cưỡng lại dc nữa rùi, bác có thể cho biết cây này có thể mua nó ở đâu dc ko( ở TPHCM), giá cả thế nào nhỉ, trước đây mới chơi lan cũng đã trồng dc mấy giò kiếm tháng 4 năm nào cũng ra hoa dài khoảng 1,4 met, mà hoa nó lại rủ xuống, nhà thì chật nên khi tưới hay phải kiêng vì nếu ko tưới cẩn thận nước vào hoa nhanh tàn , nhà chật treo ko đẹp vì hoa rủ xuống, hoa của nó thì hơi tối màu nên trồng dc khoảng 03 năm đem cho mất rùi, nay thấy cây này của bác vừa đẹp vừa bắt mắt, hoa quay lên trên có thể trồng phù hợp ở nhà. Mong dc chỉ giáo

Nếu có thể giới thiệu giúp e này mua ở đâu dc và giá cả khoảng bao nhiêu
cây đầu là quà tặng từ Cali của anh Cường ,cây không thương mại chỉ có trao tặng cho bạn thân
cây hai là gấm ngủ hổ ,giá bây giờ rẻ nhiều ,dễ sống ở vùng ôn đới ,bạn có quen anh em nào chơi lan ở Dalat nhờ họ mua dùm

danhquang_hp

Thành viên mới
Bác Cù cho E hỏi . Kiếm Lô hội nhà E chóng tàn , kiếm Vàng có nhanh tan ko ?
E có 1 bụi nhỏ kiếm mua của người bán lan rừng Hoa ko có một chút vàng nào , màu nâu đỏ ,bông dài . lá dài bản to như Tiên vũ , giả hành to , hoa bền chơi được hơn 3 tuần . chơi hoa 2 lần rồi nhưng chưa chụp ảnh . Bác Cù có biết là loài kiếm gì ko ?
Đợt tới ra hoa E sẽ chụp ảnh lại

tancangcaimep

Thành viên
Bạn làm thế nào hay vậy? cây này nhà tôi nó chỉ nở hoa 1 lần vào đầu mùa hè thôi.
Cây này trước mình trồng chỉ ra hoa tháng 4 , chơi ra hoa 2 năm liên tục sau đó cho ông gần nhà, trồng 2 năm không ra hoa giờ tự nhiên nhú 2 vòi hoa( cách đây khoảng 2 tuan, giờ mình về bắc chơi), anh họ minh cung trồng một giỏ như thế năm nào cũng ra tháng 4, kỳ lạ thật bạn nào giải thích giúp với tại sao lại kỳ cục vậy

Qcanh49

Thành viên mới
Bác Cù cho E hỏi . Kiếm Lô hội nhà E chóng tàn , kiếm Vàng có nhanh tan ko ?
E có 1 bụi nhỏ kiếm mua của người bán lan rừng Hoa ko có một chút vàng nào , màu nâu đỏ ,bông dài . lá dài bản to như Tiên vũ , giả hành to , hoa bền chơi được hơn 3 tuần . chơi hoa 2 lần rồi nhưng chưa chụp ảnh . Bác Cù có biết là loài kiếm gì ko ?
Đợt tới ra hoa E sẽ chụp ảnh lại
Đúng quá,Lô hội chóng tàn lắm ,mình cũng có mấy giò to hơn vòng tay giờ chán đang muốn thanh lý,có anh em nào máu chơi Alo mình tặng cho.Bạn Danhquang mau ấp cái hình lên xem nó thế nào.:eek:3

Cattleya74

Thành viên mới
Xin các bác cứu giúp cây địa lan đang bị bệnh

Thường thì mình luôn tìm hiểu kỹ về cây lan mà mình muốn trồng nhưng đây là trường hợp ngoại lệ, cây địa lan được một người bạn cho.chơi tết xong hết hoa nên vứt mình tiếc xin về trồng nhưng kiến thức về địa lan còn ít .mong anh e hiểu và giúp đỡ. Cây địa lan có một số bệnh sau đây mình xin nói ra để ae tư vấn. Trồng bằng giá thể là rớn, nhưng phủ lên lớp rễ là loại giá thể mục giống mùn cưa hoặc mùn dừa nên có rất nhiều côn trùng sinh sống: con quấn chiếu,kiến đen,bọ rầy...., lá bị nấm rỉ sắt khá nặng và cháy đầu lá.khi mang về mình đã cắt lá bệnh và phun thuốc trừ sâu ,nấm.sử dụng fedona để đuổi kiến nhưng bọn này có vẻ không sợ. Mình quyết định dung vòi nước mạnh xit rửa gốc thì rất nhiều côn trùng chạy ra .vì đây là địa lan miền trong(đà lạt) nên không biết dùng giá thể gì cho phù hợp. Thay giá thể mới thì sợ các mầm non thui chột. Hiện tại, cây này đang ra rất nhiều trồi non nên mình đang bối rối quá. Mong anh e giúp đỡ . Cám ơn các bác và anh e trước.e cố gắng upload ảnh cho mọi người biết rõ bệnh của cây mà ko được.
các bác chịu khó vào xem giúp.cảm ơn và xin lỗi vì đã làm khó mọi người

haivespa

Thành viên mới
Các bác ơi. Đây có phải là địa lan kiếm Bà Nà - Cymbidium banaense không mấy bác.
Và cho em hỏi cách trồng nó luôn. Không biết em trồng như địa lan hay trồng với than vụn. Và giá thể nào phù hợp nhất với nó. Em trồng với phân bồ hoai trộn với sơ dừa được không mấy bác

Trieu_Ha

Thành viên mới
Chào em. Chị cũng chỉ biết là đắt nhưng cụ thể là bao nhiêu thì chị không rành lắm, chị có 1 chậu này nên tính để vài năm nữa cho "hoành tráng" đó em..hihi..

Trieu_Ha

Thành viên mới
Chị nói thiệt, nếu mua chơi em nên để vài năm nữa cho bớt nóng rồi mua cũng không muộn, chứ bây giờ giá rát lắm đó Hội ơi.