Quay lại   Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam - Hội bonsai Việt Nam & Quốc Tế. > Chia sẻ kinh nghiệm Sinh vật cảnh > Chuyên đề về Mai

Chuyên đề về Mai Các vấn đề liên quan đến các loài mai -- Mai vàng (Ochna integerrima,) Mai tứ quý (Ochna atropurpurea), Mai trắng (Ochrocarpus siamensis), Mai chiếu thủy (Wrightia religiosa.)
Vườn Tý Kiểng Vườn ViettranVườn Hai Nhơn

Nhà vườn hoangmaiNhà vườn donggiangNhà vườn vankhoaNhà vườn lnvCửa hàng vinhsonBonsai thangdalanLinhsam cafe
BonsaiThaiminhVườn leminhtoankuNhà Vườn DinhThaiDICNhà Vườn MAIVINHHYNhà vườn Thay80Nhà Vườn Nguyễn ThọBonsai Hữu Phước
ccvnNhà Vườn Ly DuongNhà vườn Loc phatNhà Vườn BinhduongmuabancaycanhNhà Vườn bonsailuutruongsonNhà vườn nhatphuong
Nhà Vườn HOANGANH1102Nhà vườn CongNguyeQueNhà vườn SamphanrangNhà Vườn LQNBonsai VanLocNhà Vườn a DũngNhà Vườn nguyet Nhi
Nhà VườnkysuphuongptNhà vườn Nanhtitan86Nhà vườn NaTuanNhà Vườn Blackrose86Vườn Ledinh1081Vườn Bonsaithuduc
Nha vuon nguyenbinhduongNhà vườn Hiep HaVuon hangninhThuan LinhsanPhanrangVuon obamavnVuon Da QuyVuon Tan Loc

Bonsai Bien Hoa Bonsai haiau Bonsai Huynh Duc

Offline tháng 11 – 2014. Giao lưu và thi cây Bonsai cùng Hội SVC Sadec.

NỘI QUY DIỄN ĐÀN CÂY CẢNH VIỆT NAM

NHỮNG CÂU HỎI DÀNH CHO NGƯỜI MỚI THAM GIA

ĐĂNG KÝ NHÓM THÀNH VIÊN MUA BÁN

Gửi trả lời

Công Cụ Dạng sắp xếp bài
Cũ 12-02-2010, 08:56 PM
nothinkforlike
Trạng thái: nothinkforlike đang Offline
ID thành viên: 18445
Banned

Đã cảm ơn: 99
Được cảm ơn 262 lần trong 142 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nothinkforlike

kỹ thuật trồng mai vàng bonsai mini

em chơi theo cảm hứng là chính nên các bác nào chuyên trị mai thì em sai sót chổ nào thì đính chính nha.
nguyên tắc đầu tiên là phải đảm bảo cây đủ nước nhưng không bị úng. vì em trồng trong dĩa không có lỗ thoát nước nên em cho 1 lớp đá mi dưới cùng nên để biết nước trong chậu đã hết hay còn.
thứ 2 là bón phân. cái này thì phải bón hàng ngày, mỗi ngày 1 ít bằng cách pha vào nước tưới luôn. liều lượng thì tùy tình trạng cây.
thứ 3 là siết cây. công đoạn này diễn ra liên tục với mục đích giữ vóc dáng thon thả cho em nó. có thể hiểu là làm cho nó bị suy theo mức độ có thể chấp nhận được. khâu này thì em làm bằng cách là chỉ giữ lại 3-4 lá ở mỗi cành, hoặc là bón 1 liều phân hơi đậm để kích thích cây phát nụ tất nhiên là đọt cũng sẽ vọt mát mắt luôn, khi đọt đã ngừng tăng trưởng thì em ngắt bỏ chỉ để lại 3-4 lá như cách 1.
nói túm lại là dể chơi chứ không khó khăn gì lắm. nhược điểm là ít nụ nên phải canh me ngày lặt lá hơi bị chính xác hihi
kinh nghiệm này em chỉ mới có từ 4 cây mà em trồng nên cũng không được chi tiết lắm. mời các bác bổ sung
Trả lời kèm theo trích dẫn
Lời cảm ơn anh em Cây Cảnh Việt Nam tới: nothinkforlike đã chia sẻ chủ đề này.
Cũ 23-02-2010, 08:41 PM
quoctruong
Trạng thái: quoctruong đang Offline
ID thành viên: 24696
Thành viên mới

Đã cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Trả lời: kỹ thuật trồng mai vàng bonsai mini

mai mà ngày nào cũng bón cây không chết thì cũng ngất ngư lấy đâu mà có nụ nhiều
Trả lời kèm theo trích dẫn
Gửi trả lời

Bookmarks

Công Cụ
Dạng sắp xếp bài

Quyền hạn Gửi bài