Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam - Hội bonsai Việt Nam & Quốc Tế.

Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam - Hội bonsai Việt Nam & Quốc Tế. (http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/index.php)
-   Kỹ thuật nuôi trồng cây nguyên liệu (http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=228)
-   -   kỹ thuật trồng tùng cối mới mua về (http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=69564)

duynhat 11-07-2012 12:27 PM

kỹ thuật trồng tùng cối mới mua về

chào mọi người.em mới mua mấy cây tùng cối về đang còn nguyên bầu,cho em hỏi có nên động vào bầu đất và cát cành không.và chất trồng thế nào.xin mọi người giúp đỡ

Le Manh Cuong 11-07-2012 02:36 PM

Trả lời: kỹ thuật trồng tùng cối mới mua về

Nếu bạn trồng ngay bây giờ thì không cần làm bầu mà chỉ cần vệ sinh lá già và lá bệnh là Ok.Đất trồng thì bạn nên lấy đất thịt ngoài ruộng về đập nhỏ phơi khô rồi pha với sỉ than tổ ong theo tỷ lệ 6/4.

duynhat 11-07-2012 03:32 PM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Le Manh Cuong (Bài gửi 835730)
Nếu bạn trồng ngay bây giờ thì không cần làm bầu mà chỉ cần vệ sinh lá già và lá bệnh là Ok.Đất trồng thì bạn nên lấy đất thịt ngoài ruộng về đập nhỏ phơi khô rồi pha với sỉ than tổ ong theo tỷ lệ 6/4.

;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
em cảm ơn anh nhiều,cho em hỏi thêm nếu cây mình mua về trồng cách đây 3 tháng rồi giờ mình trồng lại cách như anh nói thì có cần làm bầu lại và vệ sinh lại lá không anh.

ductoanvqh 11-07-2012 03:51 PM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi duynhat (Bài gửi 835814)
em cảm ơn anh nhiều,cho em hỏi thêm nếu cây mình mua về trồng cách đây 3 tháng rồi giờ mình trồng lại cách như anh nói thì có cần làm bầu lại và vệ sinh lại lá không anh.

Em có chung câu hỏi này! cảm ơn!

hoa.1984.dh.pt 11-07-2012 04:17 PM

theo mình thì tùng cối thường 1 năm mới nên thay chậu, chồng lại. vì nó là cây chậm phát triển chồng đi tròng lại nhiều lần rất nguy hiểm thậm chi cây còn chết. thực tế mình cũng đã bị chết khá nhiều cây do nguyên nhân đó

duynhat 11-07-2012 10:50 PM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi hoa.1984.dh.pt (Bài gửi 835876)
theo mình thì tùng cối thường 1 năm mới nên thay chậu, chồng lại. vì nó là cây chậm phát triển chồng đi tròng lại nhiều lần rất nguy hiểm thậm chi cây còn chết. thực tế mình cũng đã bị chết khá nhiều cây do nguyên nhân đó

'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''
vậy em xin hỏi nếu cây mình trồng nó kém phát triển mình có nên thay lại đất trồng hay là bón phân,(nếu bón phân thi bón loại phân nào)

Le Manh Cuong 12-07-2012 08:28 AM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi duynhat (Bài gửi 835814)

Em nên để đến tháng 10 âm lịch hãy trồng lại và khi đó làm lại bầu luôn,thường khi thay đất phải làm bầu cắt bỏ rễ cũ thì cây mới triển tốt nhưng thời điểm này là mùa hè làm bầu kĩ cây có thể sẽ chết.Nếu bạn mua được cây tùng cối đã lằm chậu lâu năm thì cứ bó bầu để vậy cũng không chết rồi đế cuối năm trồng cũng không sao cả.Tùng cối rất ưa nước giải vì thế cây trồng sau 6 tháng bạn chỉ cần cho ăn bằng loại này tuần một lần là rất Ok rồi,chúc bạn thành công.

duynhat 12-07-2012 01:19 PM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Le Manh Cuong (Bài gửi 836822)
Em nên để đến tháng 10 âm lịch hãy trồng lại và khi đó làm lại bầu luôn,thường khi thay đất phải làm bầu cắt bỏ rễ cũ thì cây mới triển tốt nhưng thời điểm này là mùa hè làm bầu kĩ cây có thể sẽ chết.Nếu bạn mua được cây tùng cối đã lằm chậu lâu năm thì cứ bó bầu để vậy cũng không chết rồi đế cuối năm trồng cũng không sao cả.Tùng cối rất [COLOR="ưa nước giải [/COLOR][/COLOR]vì thế cây trồng sau 6 tháng bạn chỉ cần cho ăn bằng loại này tuần một lần là rất Ok rồi,chúc bạn thành công.

'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''''''
cho em hỏi nước giải là gì vậy,hiện giờ cây mình trồng 3 tháng rồi nó bị úa vàng, giờ có cách nào để khắc phục không anh,

Le Manh Cuong 12-07-2012 01:22 PM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi duynhat (Bài gửi 837198)
'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''''''
cho em hỏi nước giải là gì vậy,hiện giờ cây mình trồng 3 tháng rồi nó bị úa vàng, giờ có cách nào để khắc phục không anh,

Là nước tiểu đấy bạn,nếu cây trồng 3 tháng rồi mà lá úa vàng hết tức là cây đã chết không còn cách nào cứu được bạn à.

duynhat 12-07-2012 08:52 PM

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Le Manh Cuong (Bài gửi 837206)
Là nước tiểu đấy bạn,nếu cây trồng 3 tháng rồi mà lá úa vàng hết tức là cây đã chết không còn cách nào cứu được bạn à.

'''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''''' '''''''
nó úa lá khoảng 25% ,chứ không phải úa hết,nước tiểu để lâu hay là nước tiểu mới vậy anh

Tất cả thời gian được tính theo GMT +7. Bây giờ là 07:17 AM.