PDA

Xem chế độ đầy đủ : cách trồng hoa đỗ quyên

kelanhlung
18-02-2010, 01:20 PM
các bạn chỉ mình cách trồng hoa đỗ quyên giống bỉ đi, mình để cây đó trên sân thượng trồng nhưng mà cây đó rụng hết lá àh, nhưng có nụ hoa trên đọt đầu nữa, cây đó bị gì zậy , mong các bạn chỉ mình cách trồng nha

bigbabol
18-02-2010, 01:57 PM
các bạn chỉ mình cách trồng hoa đỗ quyên giống bỉ đi, mình để cây đó trên sân thượng trồng nhưng mà cây đó rụng hết lá àh, nhưng có nụ hoa trên đọt đầu nữa, cây đó bị gì zậy , mong các bạn chỉ mình cách trồng nha
cây của bạn rụng lá chính là vì lý do sốc nhiệt đấy, mấy ngày nay nhiệt độ ở VN là rất cao, trời quang nắng tốt, chất trồng hoa đỗ quyên thành phần chất trồng nên tơi xốp và nên cho thêm khoảng 15 % đất thịt, đỗ quyên ưa môi trường nước và chất trồng hơi chua ( axit PH nhỏ hơn 7)
bạn đang sinh sống và trồng cây ở đâu?
nếu là ở TPHCM thì bạn bỏ ý định đó đi, và nhanh chóng đưa cây vào bóng râm giống như dưới giàn che lan 50% nắng. ở những vùng có khí hậu như HCM đỗ quyên vẫn sống và cho ra hoa nhưng cây không được khỏe và chỉ cho ra một số lượng hoa rất ít. Ở VN mình Đà Lạt là nơi thích hợp cho việc trồng đỗ quyên, nếu bạn quá thích hoa này thì nên lên Đà Lạt sinh sống vừa được chơi cây mình thích vừa được tận hưởng không khí tuyệt vời của Đà Lạt:-h, tui là tui mê ĐL lắm:x
còn nếu bạn không thể di chuyên nơi ở thì cách tốt nhất là hàng năm vào mùa đỗ quyên bạn mua vài cây về chơi xong rồi quăng, nếu tiếc muốn trồng lại thì nên trồng dưới giàn che lan 50% nắng hoặc để dưới tán một cây nào đó có nắng sáng chiếu vào là ok:-h

kelanhlung
19-02-2010, 06:17 PM
cám ơn bạn nha, mình sống ở tphcm, bây h mình để cây đỗ quyên đó vô bóng mát luôn được hok, hay là phải để dưới nắng che lại 50% , với lại ngày nào mình cũng để 1 ít đá vô chậu được hok, như vậy cây có sống lại bình thường được hok, mình thích trồng cây này lắm nhưng ma tự nhiên nó lại mún chết àh bùn ghê

nothinkforlike
19-02-2010, 06:47 PM
hihi đỗ quyên thì ở những nơi nóng thì phải che nắng 70% lận anh 3b. e mà up cây đỗ quyên 2 năm tuổi của em thì cam đoan 3b sẽ bỏ cây lun vì chán. cây chỉ sống kiểu lê lết tấm thân tàn nhìn chán ko thể tả. nói túm lại là mua về chơi tết xong . vút

newcomer!!!
20-02-2010, 08:14 AM
Nghe sao nản vậy trời, hôm mùng 5 về nhà ở Đà Lạt mang xuống Phan Thiết 2 chậu đổ quyên trắng, để dưới bóng râm nhưng trời oai bức quá chưa biết thế nào. Cầu trời khấn phật e nó không ra đi.....

lnvinh
20-02-2010, 08:16 AM
Đỗ quyên trắng thì càng không hy vọng sống được nhen.

newcomer!!!
20-02-2010, 08:23 AM

E sẽ cố tìm mọi cách, gian nan thì mặc gian nan nhưng mà ghê quá thì ta mang về....(gởi nhà Ba Mẹ Đà Lạt) Tết lấy xuống chơi ít ngày cho đỡ ghiền thôi hahaha

Ngộ Sĩ
20-02-2010, 08:29 AM
Như vậy ở ngoài Bắc,mấy em đỗ quyên này chắc cũng khó sống lắm phải ko các bác?

xuantunguyen
17-02-2011, 02:00 PM
anh Tuấn nói cây đỗ quyên ưa nước, sao em đọc một số tài liệu nói cây ko chịu nước nhỉ, chỉ cần tưới nhiều hoặc nước bị ứ đọng là chết ngay.
cũng mới được cho mấy cây, ko biết nuôi có nổi ko, khí hậu miền trung thì nóng khỏi phải nói.

newcomer!!!
17-02-2011, 03:14 PM

Cây tới giờ vẫn sống nhưng tuyệt nhiên không có lấy 1 bông coi chơi .......huhu

bònbon
18-02-2011, 05:53 PM
Nói chung ý các bác là ở saigon kg trồng dc Đỗ Quyên hả ?
Kg có cách nào hay kỷ thuật nào để trồng Đổ Quyên hả ?
Buồn ghê , em thích trồng Đỗ Quyên lắm , nghe các bác nói thế thì ngậm ngùi vậy :(

NguyênHCM
02-03-2011, 07:36 PM
nhà mình, HCMC, có 2 chậu đỗ quyên mua hôm tết. Sắp rụng hết hoa rồi, nhưng lá vẫn tươi và ra lá non. Vậy là mừng rồi. Mình nuôi nó như này: để ở chỗ có nắng nhưng một chút thôi. nhà mình hướng Tây, nên cố chọn chỗ nào ít nắng nhất, tuy vậy buổi chiều, hoa cũng bị héo vì nắng. Tưới sáng một ít, chiều tưới nhiều hơn. Cái chính là thoát nước tốt.
Sẽ nghiên cứu xem làm thế nào để ra hoa. Nghe nói phải tưới nước gạo để chua, vì cây này ưa chua. Bón thêm phân. Cây ưa râm, ưa nước.