PDA

Xem chế độ đầy đủ : MAi bị thối rễ cần anh em cứu gấp

nguyentrangdai
24-08-2012, 12:58 PM
Tình hình là cây mai nhà em từ bữa giờ có hiện tượng lá rũ xuống, dưới đáy chậu bị đọng nước nghi là bị thối rễ.Nhờ anh em trên diễn đàn giúp dùm xem phải làm sao ?
http://i207.photobucket.com/albums/bb184/maynguyen16/IMG_8688.jpg
http://i207.photobucket.com/albums/bb184/maynguyen16/IMG_8693.jpg
http://i207.photobucket.com/albums/bb184/maynguyen16/IMG_8695.jpg
http://i207.photobucket.com/albums/bb184/maynguyen16/IMG_8694.jpg

hoa_xuan
25-08-2012, 10:50 AM
Tôi nghĩ thông tin về cây mai của bạn đưa ra còn thiếu,,,, chẳng hạn quy trình bón phân ,tưới nước gần đây; sử dụng phân bón gì như thế nào ; liều lượng ra sao; SD thuốc BVTV không thì các BS mới định bệnh cho cay mai của bạn được...! chứ chung chung như vậy thì khó đoán lắm. Chưa nhổ cây lên làm sao biết là thối rễ được?

dinhhunganh
25-08-2012, 11:29 AM
up lên cho các bác có kinh nghiệm giúp chủ thớt cái.

nguyentrangdai
25-08-2012, 05:25 PM
À Về nguồn nước thì mình xài nguồn nước máy,đầu năm phân bón gốc thì mình xài dynamite + NPK 16-12-8 + bánh dầu xoay nhuyễn tới giữa năm thì mình xài phân bón gốc dynamite + Npk 20-20-15 .
Còn về phân bón lá thì mình xài 30-10-10 từ đầu năm đến giờ
Về thuốc bảo vệ thực vật thì mình xài trị bỏ trị là condifor + regen
Thuốc trị nấm thì mình xài anvill + coc 85
Đầu năm dưới gốc mình có bỏ thuốc vibasu 10h
Chất trồng thì đầu năm mình thay đất sử dụng đất sạch + tro trấu + mụn dừa + trấu sống
Từ đầu năm đến giờ vẫn ổn không có hiện tượng gì nhưng không biết mậy ngày qua cây lại bị rũ lá,xụ cành xuống Có hiện tượng như là rễ không nuôi được cành và lá !
Mình giở đít chậu lên thấy nước đọng trong đất , mình nghỉ là bị úng rễ do không thoát nước được .Nhờ các bác cao kiến chỉ dùm nên làm như thế nào để cứu cây ! Xin cảm ơn rất nhiều !

hocchoimai
25-08-2012, 08:57 PM
Em lật mặt dưới của lá xem kỹ coi có con rệp dính hình bán cầu, vỏ hơi cứng thì bắt cho sạch.

nguyentrangdai
26-08-2012, 05:31 PM
Tình hình hôm nay em nó bị vàng lá và rụng xuống.Nhờ các anh em giúp dùm phải làm sao đây :(

thienhai
26-08-2012, 06:18 PM
em nghĩ là nên cắt bớt lá vì cây chịu hết nổi rồi, them chút kích thích rễ, thay đất lun, em thấy mai mà trồng sơ dừa tro trấu nó cứ yếu yếu sao sao, em toan chơi đất đủ loại, khô thì tưới, tro trấu sơ dừa chả thấy khi nào khô, chỉ ẩm ẩm và mưa thì ướt. trộn 1 ít đủ giữ ẩm thôi là dc

minh_cao
26-08-2012, 07:31 PM
Một số nguyên nhân làm cây mai bị héo : Dư nước (cây không thoát nước dược hết trong vài ngày), thiếu nước tưới , thiếu phân trầm trọng ( lá có màu như vậy lý do nầy có thể loại ), dư phân ( dư phân vô cơ hoặc bón phân hữu cơ chưa hoai ) sốc phân ( bón phân khi trời nóng, thiếu ẩm),bệnh tuyến trùng, bị sâu đục thân. Chỉ có chủ nhân của cây mới xác định chính xác nguyên nhân, bạn tìm xem và xác định rồi mới đưa ra cách chữa được.

nguyentrangdai
27-08-2012, 11:40 AM
Chào Bác Minh Cao!
Hôm qua em đã nhổ cây lên và nhìn rễ thì không thấy bị bú rễ thì có thể loại trừ khả năng bị tuyến trùng, còn về sâu đục thân thì hôm qua Tết em thay đất thì có bỏ thuốc vibasu 10h để trị sâu đục thân.Theo em nghỉ đã loại trừ hết khả năng trên,vậy thì theo Bác nếu cây bị dư phân hoặc bị sốc phân thì phải chữa trị như thế nào ? Xin Bác hướng dẫn cách xử lý ! Hôm nay cây bị rất nặng !
Về phân bón thì mỗi tháng em vô 1 lần là dynamite + NPK

minh_cao
27-08-2012, 03:23 PM
Phân bón có thể là nguyên nhân chính của việc héo lá của cây mai. Trước đây Dynamic- Lifter là loại phân có tính chất giải phóng chậm các chất dinh dưỡng, bón loại phân nầy dù quá liều vẫn không cháy lá, tôi thấy tại Trúc Lâm Thiền Viện ở Đà lạt người ta dổ lên chậu một lớp dày trên mặt cây vẫn xanh tốt. Hiện nay nguồn gốc phân gọi là Dynamic không rõ ràng, nó không còn bán ở dạng túi 1 kg, 5 kg nữa mà là bán rời và đa số có nhãn là Bounce-Back hoặc một số khác gọi là Dynamic nhật, ôi thôi đủ loại . Một người bạn của tôi cũng là nạn nhân của Dynamic, anh bón phân nầy với vài thứ phân khác thì toàn bộ vườn cây bị héo hoặc vàng lá.
Hiện cây bạn nếu xác định nguyên nhân là phân bón thì gọi rõ ràng hơn là ngộ độc phân. Loại nầy chữa được với tỉ lệ 5-5 và cây hết ngộ độc hồi phục cũng phải tính bằng đơn vị " năm", nếu chưa nhổ rễ thì bạn tưới cây cho nước thật nhiều và tưới nhiều lần để xả bớt phân trong đất, sau đó đem cây vào nơi thoáng mát và không tưới nhiều, chỉ khi thất đất mặt thật khô thì mới tưới một ít ( Chỉ cần giữ đất ẩm chứ không cho đọng nước ở rễ) hàng ngày nên dùng bình phun để phun cho ướt tán lá và thân cây. Dùng 1 ml Dokemon 22,4 D pha 3 lít nước phun đều lên cây và tưới gốc mỗi tuần 1 lần, tối đa 3 lần ( có thể thay bằng atonik ) tuyệt đối không bón phân nữa cho đến khi trời cho nó phát triển lại bộ lá mới hoàn chỉnh.

ca_fe_sua_da
27-08-2012, 09:43 PM
Thấy cây mai ủ rủ mà tội nghiệp ghê. Chúc em nó mau tươi tốt trở lại qua sự giúp đở của các cao nhân.
Mình lại được một bài học mới từ cách chăm cây. Thanks...

nguyentrangdai
28-08-2012, 04:11 PM
Vâng em hiểu rồi ! xin cám ơn Bác rất nhiều !