PDA

Xem chế độ đầy đủ : Cách làm cho mai nhiều bông.

vanvg2011
18-01-2012, 10:45 PM
Các anh em diễn đàn ai biết cách nào làm cho cây mai trồng trong chậu ra nhiều bông không chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

hoangturua89
19-01-2012, 09:21 AM
em cũng muốn biết cách làm cho mai ra nhiều bông nữa, mong các anh chỉ giúp:D

nguyentrungtuyen
19-01-2012, 11:08 AM
Theo cảm nhận riêng Tui: Mai vàng là loại cây khó chịu nhất (Nhưng rất khó CHẾT). Bạn muốn Mai ra nhiều bông thì phải chọn được GIỐNG TỐT & CHỊU KHÓ CHĂM SÓC KỶ TRONG SUỐT 12 THÁNG)

nguyenvantrung
19-01-2012, 11:27 AM
Theo cảm nhận riêng Tui: Mai vàng là loại cây khó chịu nhất (Nhưng rất khó CHẾT). Bạn muốn Mai ra nhiều bông thì phải chọn được GIỐNG TỐT & CHỊU KHÓ CHĂM SÓC KỶ TRONG SUỐT 12 THÁNG)

cái này chuẩn nè bạn.

babyblue
19-01-2012, 12:23 PM
có 1 cách hay nhất và hiệu quả nhất: đó là đọc mấy cái topic chú ý trong box Mai nè bạn

huunhontn
19-01-2012, 10:32 PM
có 1 cách hay nhất và hiệu quả nhất: đó là đọc mấy cái topic chú ý trong box Mai nè bạn

KHÔNG SAI. Cố tìm mà đọc, đọc càng nhiều bài thì mai sẻ có càng nhiều bông.

Toiyeusaigon
20-01-2012, 04:27 PM
Chịu khó lục tìm trong "chuyên đề về mai" này nè. Có rất nhiều anh tài đăng đàn hướng dẫn trong này. Nếu bạn đọc kỹ và làm theo hướng dẫn của các cây đại thụ trong chuyên đề mai, đảm bảo bạn sẽ có mùa mai bội thu vào ...năm sau (Vì giờ không thể kịp).

dungbentre
20-01-2012, 07:54 PM
Bạn hỏi trực tiếp Anh Lô ở Bến Tre nha bạn.

longga
20-01-2012, 08:01 PM
Các anh em diễn đàn ai biết cách nào làm cho cây mai trồng trong chậu ra nhiều bông không chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

nếu có đất thì chơi tết xong trồng xuống, tới tết lại đem lên =))=))=))

Bình-Minh
20-01-2012, 09:23 PM

Chất trồng tốt với chậu vừa đủ ( không quá to, không quá nhỏ) Bón phân cân đối.. Nước tưới tốt (không phèn mặn) tưới đúng cách, môi trường sinh thái thông thoáng, đủ ánh nắng..phòng và trị được nấm bịnh cùng các loại côn trùng hại lá hại cành và hại rễ,
Cây sẽ rất khỏe mạnh kết nụ hết… công xuất
Nếu muốn tăng thêm nụ chắc chắn nhất là tháng 5 đưa cây mai lên sân thượng, nơi có nắng gió khốc liệt cây sẽ kết nụ nhiều hơn (Không cần bất cứ kích thích tố nào cây vẫn kết nụ đạt đến công xuất đỉnh) ..tháng 8 đem cây xuống vườn chăm sóc bồi dưỡng lại và chờ nở hoa vào tết

bactam
20-01-2012, 09:29 PM
cảm ơn bác Bình-Minh !
túm lại lài nuôi mai như nuôi trẻ con, người già vậy ?

Bình-Minh
20-01-2012, 09:36 PM
cảm ơn bác Bình-Minh !
túm lại lài nuôi mai như nuôi trẻ con, người già vậy ?

Đúng đó bác à. phải hiểu rõ để cẩn thận và chính xác thì với bất cứ công việc gì cũng đạt kết quả cao
Cấu thả làm đại sẽ bị trả giá ngay hoặc chầm chậm nhưng rất đau

mhungbonsai
20-01-2012, 09:38 PM
không biết cách nào chính xác nhất đây

toainguyen82
21-01-2012, 07:00 AM

Thật Tình tôi rất ngại khi quay lại diễn đàn này, Nhưng tự lòng hứa với mình rằng phải quay lại và xin lỗi anh em.
Vốn là vừa ròi tôi có đưa ra dự báo về ngày lặt lá mai tại Tp.HCm. nhưng Do kiến thức và sự hiểu biết của mình có hạn nên dự báo không chính xác lắm, làm mấy cây mai của anh em nở trước tết. Tôi nghĩ có thể anh em cho rằng mày là thằng nào mà nghĩ rằng dự báo của mày làm người ta tin theo, nhưng có ngoời thường bảo rằng. nói một lần không tin, nh7ng nhiều lần cùng một vấn đề thì có thể biến giả thành thật (tin điều không thể). chính vì vậy tôi xin lỗi nếu lỡ làm cây mai ai đó nở sớm.

Quay lại vấn đề làm cho cây mai nhiều bông.
Tôi thật sự chưa hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm. có phải ý của bạn là làm sao cho cây mai của mình nhiều nụ? rồi nhiều nụ khi lặt lá đến tết cây đó sẽ ra nhiều bông? Nếu đúng thế thì vấn đề hơi dài một chút, còn việc cây đã hình thành nụ rồi mà muốn nhiều bông thì hơi khó. vì số lượng nụ đã quyết định số lượng hoa trên một cây, có thay đổi đi chăng là việc làm gia tăng kích thước bông hoa, hoa trổ mà sặc sở, hoa đẹp, lâu tàn làm cho chúng ta cảm thấy chúng nhiều bông. việc này không khó.

Quay lại vấn đề, nếu bạn muốn có cây mai nhiều nụ. (tôi xin chỉ trình bày về kỹ thuật mà lược bỏ một số đặt tính sinh lý của cây như về giống cây, về loại cây (ghép, nguyên thuỷ), ....).

Đúng như rất nhiều anh em từng nói, chăm sóc cây mai tốt, chúng sẽ cho ra nhiều nụ. câu nói này rất chính xác. tuy nhiên, có một điều làm bạn khó tin là chăm sóc cây tệ bạc, đôi khi chúng càng ra nhiều nụ hơn. (khó tin hén các bạn). như vậy, câu nói trên chưa chuẩn, mà phải nói: Nếu bạn hiểu về đặt tính sinh lý của cây mai, hiểu về quá trình sinh trởng và phát triển, hiểu về quá trình sinh sản (kết nụ) của cây và bạn điều khiển chúng theo mục đích của bạn thì bạn sẽ có một cây mai nhiều nụ.

Nói chi tiết: thứ nhất: chúng ta ai cũng biết nụ hoa được hình thành ĐA Phần tại những mắt lá (có ột số trường hợp ngoại lệ). nhưng nếu đúng hơn là nụ hoa hình thành ngay tại những nơi có thể hình thành chồi (ngọn hoặc nụ). và như vậy, nếu muốn có nhiều bông điều kiện trước hết là cây của bạn phải có nhiều mắt lá, mắt lá càng nhặc thì số lượng nụ teên một diện tích càng nhiều. muốn làm cây nhiều mắt lá thì vệc bắm tỉa thường xuyên là điều quan trọng nhất. Nhưng muốn bắm tỉa được nhiều thì trước hết bạn phải có nhiều cành nhánh. (Việc thường xuyên bắm tỉa với cây nhiều cành nhánh sẽ làm cho số lượng nụ của cây bạn gia tăng đáng kể). còn việc làm mắt lá nhặc hơn thì phải hiểu cây, hạn chế bớt đạm, ít dùng hóc môn tăng trưởng, chất trồng nghèo dinh dưởng và phải là người có hiểu biết về cây, nếu không sẽ rất khó khăn cho bạn trong việc bảo vệ sự tồn tại của cây đó. đó là lý do tại sao một số cây chăm sóc rất tệ lại kết nhiều nụ. Lá cây có vai trò quan trọng trong việc bảo vệ cây ( Ngoài vai trò chính mà ai cũng biết). sự thay đổi thời tiết, sâu bệnh, nấm mốc,..... nếu bạn có bộ lá mạnh khoẻ, mọi vấn đề trên điều rất đơn giản, nhưng nếu trồng theo kỷ thuật ép cây, bạn phải giỏi trong khâu bảo vệ cây tránh những tác động của các yếu tố trên mà đáng lẽ ra do lá cây đảm nhiệm.

Thứ hai: bạn nên biết quy trình chuyển hóa năng lượng trong cây. các lông hút tại các rễ cám làm nhiệm vụ hút chất dinh dưởng lên nuôi cây phát triển và cung cấp chất chjo lá phát triển, kích thích chồi sinh trưởng, Lá quan hợp tạo sinh khối cho cây đồng thời tạo kích thích tố kích thích sự phát triển của rễ,.......................... . Việc này diễn ra điều đặn và không có gì thay đổi cho đến khi tháng 6, một sự thay đổi nhật quan kỳ làm nội tiết tố trong cây thay đổi theo. Như vậy bí kiếp nằm ở đâu?
Xin hẹn các bạn khi khác nhe. có việc bận.

Nguyễn Toại Nguyện
==================================

Thật Tình tôi rất ngại khi quay lại diễn đàn này, Nhưng tự lòng hứa với mình rằng phải quay lại và xin lỗi anh em.
Vốn là vừa ròi tôi có đưa ra dự báo về ngày lặt lá mai tại Tp.HCm. nhưng Do kiến thức và sự hiểu biết của mình có hạn nên dự báo không chính xác lắm, làm mấy cây mai của anh em nở trước tết. Tôi nghĩ có thể anh em cho rằng mày là thằng nào mà nghĩ rằng dự báo của mày làm người ta tin theo, nhưng có ngoời thường bảo rằng. nói một lần không tin, nh7ng nhiều lần cùng một vấn đề thì có thể biến giả thành thật (tin điều không thể). chính vì vậy tôi xin lỗi nếu lỡ làm cây mai ai đó nở sớm.

Quay lại vấn đề làm cho cây mai nhiều bông.
Tôi thật sự chưa hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm. có phải ý của bạn là làm sao cho cây mai của mình nhiều nụ? rồi nhiều nụ khi lặt lá đến tết cây đó sẽ ra nhiều bông? Nếu đúng thế thì vấn đề hơi dài một chút, còn việc cây đã hình thành nụ rồi mà muốn nhiều bông thì hơi khó. vì số lượng nụ đã quyết định số lượng hoa trên một cây, có thay đổi đi chăng là việc làm gia tăng kích thước bông hoa, hoa trổ mà sặc sở, hoa đẹp, lâu tàn làm cho chúng ta cảm thấy chúng nhiều bông. việc này không khó.

Quay lại vấn đề, nếu bạn muốn có cây mai nhiều nụ. (tôi xin chỉ trình bày về kỹ thuật mà lược bỏ một số đặt tính sinh lý của cây như về giống cây, về loại cây (ghép, nguyên thuỷ), ....).

Đúng như rất nhiều anh em từng nói, chăm sóc cây mai tốt, chúng sẽ cho ra nhiều nụ. câu nói này khá chính xác. tuy nhiên, có một điều làm bạn khó tin là chăm sóc cây tệ bạc, đôi khi chúng càng ra nhiều nụ hơn. (khó tin hén các bạn). như vậy, câu nói trên chưa chuẩn, mà phải nói: Nếu bạn hiểu về đặt tính sinh lý của cây mai, hiểu về quá trình sinh trởng và phát triển, hiểu về quá trình sinh sản (kết nụ) của cây và bạn điều khiển chúng theo mục đích của bạn thì bạn sẽ có một cây mai nhiều nụ.

Nói chi tiết: thứ nhất: chúng ta ai cũng biết nụ hoa được hình thành ĐA Phần tại những mắt lá (có ột số trường hợp ngoại lệ). nhưng nếu đúng hơn là nụ hoa hình thành ngay tại những nơi có thể hình thành chồi (ngọn hoặc nụ). và như vậy, nếu muốn có nhiều bông điều kiện trước hết là cây của bạn phải có nhiều mắt lá, mắt lá càng nhặc thì số lượng nụ teên một diện tích càng nhiều. muốn làm cây nhiều mắt lá thì vệc bắm tỉa thường xuyên là điều quan trọng nhất. Nhưng muốn bắm tỉa được nhiều thì trước hết bạn phải có nhiều cành nhánh. (Việc thường xuyên bắm tỉa với cây nhiều cành nhánh sẽ làm cho số lượng nụ của cây bạn gia tăng đáng kể). còn việc làm mắt lá nhặc hơn thì phải hiểu cây, hạn chế bớt đạm, ít dùng hóc môn tăng trưởng, chất trồng nghèo dinh dưởng và phải là người có hiểu biết về cây, nếu không sẽ rất khó khăn cho bạn trong việc bảo vệ sự tồn tại của cây đó. đó là lý do tại sao một số cây chăm sóc rất tệ lại kết nhiều nụ. Lá cây có vai trò quan trọng trong việc bảo vệ cây ( Ngoài vai trò chính mà ai cũng biết). sự thay đổi thời tiết, sâu bệnh, nấm mốc,..... nếu bạn có bộ lá mạnh khoẻ, mọi vấn đề trên điều rất đơn giản, nhưng nếu trồng theo kỷ thuật ép cây, bạn phải giỏi trong khâu bảo vệ cây tránh những tác động của các yếu tố trên mà đáng lẽ ra do lá cây đảm nhiệm.

Thứ hai: bạn nên biết quy trình chuyển hóa năng lượng trong cây. các lông hút tại các rễ cám làm nhiệm vụ hút chất dinh dưởng lên nuôi cây phát triển và cung cấp chất chjo lá phát triển, kích thích chồi sinh trưởng, Lá quan hợp tạo sinh khối cho cây đồng thời tạo kích thích tố kích thích sự phát triển của rễ,.......................... . Việc này diễn ra điều đặn và không có gì thay đổi cho đến khi tháng 6, một sự thay đổi nhật quan kỳ làm nội tiết tố trong cây thay đổi theo. Như vậy bí kiếp nằm ở đâu?
Xin hẹn các bạn khi khác nhe. có việc bận.

Nguyễn Toại Nguyện

vanvg2011
21-01-2012, 12:42 PM
Câu hỏi của em là làm sao mai cho nhiều nụ ấy, chứ 1 nụ làm sao cho hai bông được.
Cảm ơn bác Toại Nguyện, bài viết rất hay. Bác viết tiếp đi, em đang chờ đây.

vuquocdung
10-03-2012, 06:56 AM
KHÔNG SAI. Cố tìm mà đọc, đọc càng nhiều bài thì mai sẻ có càng nhiều bông.

mỗi ngày đọc một ít thôi nhen bạn, đọc nhiều quá dễ bị tẩu hỏa nhập ma lắm đó nhen:D:D

tivua
11-03-2012, 04:25 PM
Muốn mai trồng chậu ra nhiều nụ, ngoài chế độ chăm sóc, dinh dưỡng cho cây( cái này nhiều cao nhân tư vấn ở trên rồi, bạn xem bài của bác Minh Cao đó), chú ý bấm cành cần mạnh dạn bấm cành chổ có kích thước cở chừng đầu đũa( nhớ canh lấy những chổ có mắt điếc, nhánh sẽ dễ đâm tược mới hơn), chồi ra sẽ mập, khỏe, trong quá trình phát triển, canh nhánh ra thì bấm đọt chừa chừng 4 lá, như vậy nhánh mai sẽ có nhiều cành, nhiều lá tất sẽ nhiều nụ. Bạn đừng tiếc mà chỉ bấm chổ nhánh nhỏ, khi chồi ra sẽ nhỏ và yếu.

minh_cao
12-03-2012, 10:03 PM
Câu hỏi của em là làm sao mai cho nhiều nụ ấy, chứ 1 nụ làm sao cho hai bông được.
Cảm ơn bác Toại Nguyện, bài viết rất hay. Bác viết tiếp đi, em đang chờ đây.
Một nụ mai có thể ra rất nhiều bông chứ không phải chỉ có 2 đâu bạn. Thí dụ với mai Giảo Thủ Đức bình quân một nụ có từ 5 đến 8 bông tùy theo cây sung hay không. Mai hương của bác dinhthai.dic một nụ có đến 25 bông và bác ấy nói người ta trồng có đến 40 bông ( cũng giống ấy tôi mới ghép năm rồi cho 12 bông).

storm_snows2006
12-03-2012, 10:31 PM
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, bài viết rất hay.

vanvg2011
13-03-2012, 01:16 PM
Một nụ mai có thể ra rất nhiều bông chứ không phải chỉ có 2 đâu bạn. Thí dụ với mai Giảo Thủ Đức bình quân một nụ có từ 5 đến 8 bông tùy theo cây sung hay không. Mai hương của bác dinhthai.dic một nụ có đến 25 bông và bác ấy nói người ta trồng có đến 40 bông ( cũng giống ấy tôi mới ghép năm rồi cho 12 bông).

Cảm ơn Bác. Ý em là muốn mai có nhiều nụ, nếu nhiều nụ mà mỗi nụ lại nhiều bông nữa thì tuyệt.

caigicuncon
13-03-2012, 09:26 PM
bạn đọc bài trong chuyên đề mai vàng có hướng dẩn hét,chào

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=56497